Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โชว์หม้ออัดความดันและสอบถามมีวิธีการเก็บน้ำสต็อกกันอย่างไรคะ อยากเห็นรูป (แจกกิฟท์ค่ะ) ติดต่อทีมงาน

รบกวนนิดนึงนะคะ พอดีเพิ่งถอยหม้ออัดความดันมาใหม่ อยากลองใช้น้ำสต็อกในการผัดอาหาร ทำแกงดูบ้าง แต่ก่อนใช้่แต่น้ำเปล่าผัดกับข้า่วและทำแกง แต่เห็นในสูตรอาหารเค้าใช้น้ำสต็อกกัน ซึ่งเค้าว่ากันว่าอร่อยกว่า และลองเสิร์ชในกูเกิ้ลก็มีแต่คำอธิบายแต่ไม่เห็นภาพ อยากทราบว่า
1. ถ้าเราต้มน้ำสต็อกมาหม้อใหญ่ๆเราต้องกรองก่อนแล้วตั้งไว้รอเย็นแล้วถึงนำใส่ในภาชนะแช่แข็งใช่หรือป่าวคะ มีระยะเวลารอเย็นมั้ยคะ หรือรินใส่ภาชนะทั้งๆที่ยังร้อนๆเลยแล้วรอให้มันเย็นในภาชนะ หรือถ้าตั้งไว้รอเย็นต้องปิดฝามั้ย มันจะเสี่ยงต่อการบูดเร็วมั้ยคะถ้าตั้งไว้นานๆรอเย็น
2. ดิฉันเห็นเค้าทำใส่ถุงรัดหนังยางกันหรือไม่ก็เอาใส่ที่ทำน้ำแข็ง แล้วเวลาแกะออกมามันไม่ติดถุงเหรอคะ มีปัญหาอะไรกับตรงนี้มั้ย แล้วเวลาเอาใส่ที่ทำน้ำแข็ง พอมันแข็งแล้วเราสามารถบิออกมาเก็บใส่กล่องรวมได้เลยใช่มั้ยคะ มันจะติดกันเป็นแพมั้ยคะถ้าเอาเก็บในกล่องเดียวกันหลายๆก้อน
3. เวลานำมาใช้ เช่น ถ้าจะนำมาผัด เราสามารถเอาแบบก้อนน้ำแข็งใส่กระทะเทฟล่อนไปได้เลย หรือต้องตั้งทิ้งไว้รอละลายก่อนถึงจะเอาทำผัดได้คะ ส่วนเวลาทำแกงจืด เราก็เอาแบบถุงรัดหนังยางใส่ไปให้ครบจำนวนน้ำที่เราต้องการไม่ต้องเติมน้ำเปล่าอีกแล้วใช่มั้ยคะ
4. เก็บน้ำสต็อกแช่แข็งกันกี่เดือนคะที่ยังสามารถใช้ได้ไม่บูด

จากคุณ : durabrite
เขียนเมื่อ : 27 มิ.ย. 55 14:43:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com