Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@@@ 30 วัน มังสวิรัติแก้บน อร่อยได้ไม่เบียดเบียน @@@ ติดต่อทีมงาน

ดาว

เดือนที่ผ่านมา ได้มีโอกาสถึงเวลาแก้บนเสียที เนื่องด้วยว่าปลายปีที่แล้ว น้องชายของน้ำประสบอุบัติเหตุทางรถยนต์ อาการสาหัสมาก

ตอนที่ยังมืดแปดด้าน ใครแนะนำอะไรมา ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงนัก น้ำก็เอาหมดค่ะ แต่ก็จะดูในเหตุและผลที่พอดี ไม่ให้ดูงมงายมากจนเกินไป

และถ้าใครแนะนำมา ว่าให้บนด้วยการทำบุญต่างๆน้ำก็เห็นนดีด้วยนะคะ เพราะเป็นสิ่งที่เต็มใจจะทำอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นไถ่ชีวิตโค ถือศีล รวมไปถึงการกินมังสวิรัตินี้ด้วยค่ะ

จากอาการที่คุณหมอให้ทำใจไว้แล้ว จนค่อยๆดีขึ้น และดูแลรักษากันมายาวนานหลายเดือน จนคุณหมอบอกว่าหายดี กลับมาใช้ชีวิตได้เป็นปรกติ

ก็ถึงเวลาที่เราต้องมาไล่แก้บนกันแล้วล่ะค่ะ 55555++

เอาล่ะซิ ที่ดูจะลำบากสุดของน้ำก็คงเป็นการกินมังสวิรัติ 1 เดือน นี้ล่ะค่ะ

แม้ก่อนหน้านี้จะกินบ้าง ทุกวันจันทร์ซึ่งเป็นวันเกิด และวันพระในแต่ละอาทิตย์ แต่ก็เป็นการกินที่เรียกว่า มังเขี่ย หยอกเย้า

คือทานรวมกับคนอื่นทุกอย่าง แต่เราไม่ตักเนื้อสัตว์เท่านั้น เช่น ทานแกงก็แกงธรรมดานี่ล่ะค่ะ แต่ตักแต่ผัก ไม่ตักเนื้อสัตว์เท่านั้นเองค่ะ

แต่ไหนๆก็ตั้งใจแล้วนะคะ ก็เลยตั้งใจลองดูซักที พร้อมด้วยการให้สัจจะกับตัวเองว่า ใน 1 เดือนนี้ จะสวดมนต์และนั่งสมาธิทุกคืน

จนมาวันนี้ ครบ 1 เดือนตามที่ได้ตั้งใจไว้ จากที่คิดว่าคงยุ่งยากน่าดู แต่เอาเข้าจริงๆ ถ้าเรามีการเตรียมตัวที่ดี ก็ไม่ยุ่งยากอย่างที่คิดเลยค่ะ

จากคุณ : วาระหนึ่ง ซึ่งไม่นาน
เขียนเมื่อ : 1 ก.ค. 55 21:56:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com