Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Chubby Lawyer's Nonya Kitcken - ครัวบาบ๋า - ย่าหย๋า ทนายอ้วน เมนูที่ 12 - ทำแค่อาหารกับขนมดำๆ - Sotong Masak Hitam ติดต่อทีมงาน

วันนี้อยู่ในโหมดสับสนนิดหน่อยครับ มีรูปมาอวดเป็นขนม แต่มาทำกับข้าวโชว์ก็เลยไม่รู้ว่าจะเลือกโหมดไหนดี อิอิอิ

เรื่องมีอยู่ว่า วันก่อนเปิดครีมกล่อง 1 ลิตร ใช้ทำเค้กนมเย็นหน้านิ่มไปครึ่งนึง  ก็กลัวว่าจะเสีย ถึงเป็นครึม UHT ก็ตาม ถ้าไม่เปิดเห็นเขียนเอาไว้ว่ามีอายุ 1 ปี แต่ไม่รู้ว่าถ้าเปิดแล้วจะมีอายุกี่วัน ก็เลยมีดำริจะทำเค้กชอคโกแลตหน้านิ่มครับ

ความจริงเคยลองทำมาแล้ว 1 รอบ แต่รอบที่แล้วใส่ batter ลงในพิมพ์เยอะเกิน (ความจริงก็ใส่ 3/4 ตามตำรานะครับ แต่ทำไมเค้กมันฟูมากก็ไม่รู้) เค้กก็เลยฟูขึ้นมามากจนไม่เหลือที่ใส่หน้านิ่ม (ลืมบอกไปว่าทำใส่ถ้วยฟอล์ยครับ)

คราวนี้เปลี่ยนใหม่ ใส่ Batter แค่ครึ่งเดียวเท่านั้น อบเสร็จออกมายังเหลือที่ใส่หน้านิ่มกันแบบสะใจเลยครับ อิอิอิ

เมนูนอนย่าวันนี้เป็นเมนูที่ทำจากาหารทะเลนะครับ เป็น ปลาหมึกผัดซอสดำปรุงรสด้วยน้ำมะขาม ครับ ตอนแรกก็เป็นห่วงว่าซอสจะเหม็นคาวมั๊ย จะกินได้หรือเปล่า ปรากฎว่าทำเสร็จอร่อยมากเลยครับ ปลาหมึกเนื้อนุ่มกำลังดี ไม่เหม็นคาว มีรสเปรี้ยวๆ เค็มๆ คิดว่ากินกับข้าวสวยได้ดีเชียวครับ

Sotong Masak Hitam

จากคุณ : ทนายอ้วน
เขียนเมื่อ : 4 ก.ค. 55 16:40:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com