Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

1ปีที่ผ่านมา กับขนมโฮมเมท อาชีพเสริม มาดูกัน ติดต่อทีมงาน

หนึ่งปีเศษๆแล้วค่ะ ที่ทำขนมขายเป็นจริงๆเป็นจัง
น้ำหัดทำขนมมาก็สามปีกว่าๆ ได้แล้วค่ะ
ปีแรกไม่ต้องพูดถึง  เป็นช่วงทิ้งค่ะ อิอิ  ทิ้งบ่อยมากๆ  ทิ้งตลอด
ปีที่สอง เป็นช่วงแจกค่ะ   เพราะฝีมือเริ่มพัฒนาขึ้น หัดทำนู่น นี่ สูตรใหม่ๆ ได้แจกกันตลอด เมื่อผลตอบรับดี
เข้าปีที่สาม เริ่มงกค่ะ ทำขายเลย มาถึงตอนนี้ก็ ขายมาได้ปีเศษๆละคะ

ตอนนี้ เสาร์ถึงพฤหัส ทำส่งให้ร้านขนมในตลาดคนจีน  วันละ20กล่องอย่างต่ำ

ทุกๆวันเสาร์ ทำคุ้กกี้ส่งให้ ลูกค้าอินเี้ดี้ยนมาเลย์ ขายขนมอยู่ที่ รร สอนพิเศษแห่งหนึ่ง ส่งอาทิตย์ละ30ถุง

และมีทำก๋วยเตี๋ยวลุยสวนกับสาคูไส้หมู ส่งให้คลับเฮ้าส์ที่นี่ สลับกันอาทิตย์ละอย่าง แต่มีแนวโน้มว่าจะเลิกทำส่งเจ้านี้แล้วค่ะ เพราะเปลี่ยน ผจก ใหม่ เคมีไม่เข้ากันอย่างแรง

และทำขนมตามออเดอร์ต่างๆ ซึ่งก็มีเข้ามาเรื่อยๆ แต่ที่อยากทำมากที่สุดตอนนี้ก็คือ เค้กวันเกิดค่ะ  แต่คงจะยังอีกนานค่ะ  ปลายปีนี้จะเริ่มลงเรียน แต่งหน้าเค้กเป็นจริงเป็นจังซะที เพราะงานตอนนี้เริ่มลงตัวแล้ว  ช่วงนี้ก็แค่ทำเค้กวันเกิดให้คนใกล้ตัว  เพื่อนฝูงบ้าง นิดๆหน่อยๆค่ะ

ช่วงเทศกาลไหว้พระจันทร์ก็ทำขนมเปี๊ยะ  วุ้นขนมไหว้พระจันทร์

ช่วงใกล้ตรุษจีนก็ทำคุ้กกี้ค่ะ ทั้งขายเองทั้งส่ง

พล่ามมานาน มาดูขนมกันดีกว่า  ขนมส่วนใหญ่เคยโพสไปบ้างแล้ว

แต่วันนี้รู้สึกภูมิใจในตัวเองยังไงไม่รุ๊ อิอิ เลย มาอีกรอบ อีกอย่างมีหลังไมค์มาตาม บ่นว่าคิดถึง  น้ำก็คิดถึงทุกคนเช่นกันค่ะ จุ๊บๆ

เริ่มกันที่ ขนมของไทยๆกันก่อนค่ะ

แก้ไขเมื่อ 09 ก.ค. 55 11:13:05

แก้ไขเมื่อ 09 ก.ค. 55 10:20:35

จากคุณ : jena_naam
เขียนเมื่อ : 9 ก.ค. 55 10:17:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com