Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามท่านที่มีความรู้ในการทำก๋วยเตี๋ยวเพื่อขายครับที่อยู่ห้องก้นครัวหน่อยครับ มีหลายคำถามนะครับ รบกวนหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

คือ ตอนนี้ที่อยากรู้เลยก็คือ ขอถามเรื่องเครื่องปรุงก่อนเลยนะครับ
1. เกลือที่เอาไว้ใส่ก๋วยเตี๋ยวที่นิยมใช้ หรือไม่นิยัมก็ได้นะครับแต่ขอให้ใส่แ้ล้วอร่อย เหมาะสำหรับการทำก๋วยเตี๋ยว คือเกลือ ของยี่ห้ออะไรหาซื้อได้ที่ไหนครับ

2.เส้นเล็ก เส้นหมี่ พวกนี้ ซื้อยี่ห้ออะไรที่อร่อยๆ กินแล้วอร่อยๆบ้างครับ
ตอนนี้ที่ร้านใช้เส้นที่ ไปหาซื้อที่ตลาดเอา ร้านไหนมียี่ห้อไหนก็เอาอันนั้นแหละ เพราะไม่รู้เหมือนกันว่าอันไหนจะอร่อยหรือไม่อร่อย เส้นหมี่วันก่อนนู้นได้มาแข็งมากๆ ยังไงแนะนำด้วยนะครับ

3. ลูกชิ้นเนื้อวัว ยี่ห้ออะไร ที่เหมาะแก่การที่เอาไว้ใส่กับก๋วยเตี๋ยวเนื้อตุ๋นครับ ขอรสชาติดี ราคาไม่โหดร้าย และ รสชาติดี ราคาไม่เกี่ยงด้วยนะครับ อยากจะลองเปรียบเทียบดู  รบกวนแนะนำยี่ห้อที่หาซื้อได้ง่ายๆหน่อยนะครับ ^^

4.การเจียวกระเทียมเจียวควรใช้น้ำมันอะไรในการเจียวครับ รบกวนบอกยี่ห้อด้วยก็จะขอบคุณมากครับ ไม่ได้ถามเล่นๆนะครับอยากรู้จริงๆ และข้อดีข้อเสียของน้ำัมันนั้นๆด้วยครับยิ่งดีครับ

5. กระดูกที่ใส่ในหม้อน้ำซุปนั้น ควรตักออกหรือเปล่าครับ หรือว่าใส่ไปจนกว่าจะขายเสร็จนั่นแหละ
แต่ส่วนใหญ่ตัวผมจะตักออกตอนที่มันต้มนานๆจนเอ็นที่ิติดมากับกระดูกเปื่อยแล้วหนะครับ
ผมคิดว่าความอร่อยมันน่าจะหมดแล้ว หรือว่าควรใส่ต่อไป เพราะมันจะได้อร่อยๆ
ที่อยากรู้ก็คือ ใส่กระดูกไว้ต่อไปเรื่อยๆมีผลเสียต่อน้ำซุปไหมครับ แต่ส่วนใหญ่สาเหตุที่เอาออกเพราะว่า เวลาน้ำซุปเหลือน้อยแล้วทำให้ ตัดน้ำซุปยากเลยตักออกครับ

6.และการใส่กระดูดเยอะๆแบบเยอะสุดๆเ่ท่าที่จะใส่ได้เนี่ย มีผลเสียอะไรกับการทำน้ำซุปไหมครับ
เพราะว่าผมใส่เยอะมากๆ เยอะจนแทบจะคนไมไ่ด้เลยครับ ใส่ไปชนิดที่ว่าแน่นหม้อเลยครับ
ในความคิดผมที่ใส่เยอะๆ เพราะคิดว่าใส่ยิ่งเยอะยิ่งจะอร่อย เลยอยากรู้ว่า มันมีผลเสียอะไรมั่งไหมครับ รบกวนวานบอกด้วยนะครับ

7.น้ำส้มที่ผมใช้ ผมใช้น้ำส้มหมักจากสับรด ผมไปซื้อที่หมักจากข้าวมา กลิ่นมันเหมือนเหล้าเลยครับ ก็เลยไม่กล้าใช้ ผมไม่แน่ใจว่ารสชาติจะออกมายังไง หรือเวลาผสมและดองพริกแล้ว
กลิ่นเหมือนเหล้ามันจะหายไปเอง ใครเคยใช้วานบอกทีครับ  

ผมขอถามแค่นี้ก่อนนะครับ แล้วจะเข้ามาถามใหม่นะครับ รบกวนหน่อยนะครับ
วันนี้ง่วงนอนมากเลย ไปเก็บร้านก่อนนะครับ

ปล.ฝากรูปเนื้อตุ๋นของวันนี้ให้ทุกๆคนครับ ^^ วันนี้ผมตุ๋นเนื้อได้นุ่มมากกว่าทุกวันเลย
ได้คุยกับเพื่อนคนนึงทางเฟสบุ๊ค เค๊าแนะนำมา เนื้อมันจะนุ่มๆแบบชุ่มฉ่ำ คิดแล้วผมกลับไปร้านคงได้กินอีกชามแน่ๆเลยเนี่ย ไปก่อนนะครับ  ^_^V

จากคุณ : คิดนอกกรอบ
เขียนเมื่อ : 11 ก.ค. 55 01:22:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com