Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลองทำโยเกิร์ตเอง แต่มันไม่เปรี้ยวค่ะ ติดต่อทีมงาน

เมื่อคืนได้ลองทำโยเกิร์ตเองครั้งแรกค่ะ โดยดูวิธีทำจากในเวปอะค่ะ
ทำแล้วบ่มไว้ตั้งแต่ประมาณ 21.30น ตื่นเช้ามาประมาณ 6.30น ก็ประมาณ 9 ชม.
ก็ได้เป็นเนื้อโยเกิร์ตนะคะ ไม่ข้นมาก
แต่สงสัยคือ รสชาติมันไม่เปรี้ยวเลยค่ะ จะทิ้งไว้ต่อก็กลัวเสีย เพราะกลับมาอีกทีก็ค่ำเลยค่ะ กลัวนานเกิน

ปล.เราใช้นมจืด ธรรมดา และโยเกิร์ตรสธรรมชาติ 0% ค่ะ
และอาจจะผิดสูตรไปบ้าง คือเมื่อคืนแอบมาคนๆนม(ในช่วงที่บ่ม เพราะกลัวมันไม่เข้ากัน 555+) เพิ่งมารู้ทีหลังว่า ระหว่างบ่มควรตั้งไว้นิ่งๆ ไม่ควรไปคน แหะๆๆ

รบกวนถามผู้รู้ค่ะ ว่าทำไงให้มันเปรี้ยวกว่านี้ รึเป็นเพราะทิ้งไว้ไม่นานพอคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^__^

จากคุณ : Judy_lovely
เขียนเมื่อ : 13 ก.ค. 55 09:46:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com