Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

homemade marinated feta and cream cheese ครั้งแรกกับการทำชีสสดทานเองค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ ชาวห้องก้นครัว
แนะนำตัวเล็กน้อย ธินีเป็นคนชอบทำอาหารและชอบทานมากค่ะ ประกอบอาชีพด้านอาหารมาร่วม 10ปีแล้ว ไปเก็บเกี่ยวประสบการณ์ต่างแดนมาก็พอสมควรค่ะ เมื่อสามเดือนก่อนก็ตัดสินใจกลับมาอยู่ประเทศไทยค่ะ เหมือนจะถาวรแต่ก็ยังทีมีธุรกิจที่ต่างแดนอยู่ค่ะ
เมื่ออาทิตย์ก่อนอาจารย์ที่เคยสอนทำอาหารและโภชนาการ ตอนที่ ธินีเคยเรียนอยู่ที่ ออสเตรเลียเค้ามาเที่ยวพักผ่อนเมืองไทยและมาพักที่บ้านค่ะ
เราเลยมีกิจกรรมเล็กๆน้อยๆทำร่วมกัน เคยตั้งใจหลายครั้งว่าจะทำชีสด้วยกันตั้งแต่อยู่ที่นู่นแต่ก็ด้วยเวลาที่ไม่ลงตัวต่างๆนาๆ ไหงมาทำที่เมืองไทยได้ไม่รู้

วันนี้เอารูปมาฝาก อาจารย์ของธินีเนี่ยเค้าเป็น cheese maker อยู่แล้ว ทำชีสที่ Milawa ที่ออสเตรเลียค่ะ
ทำวันนี้คือ Feta cheese ธินีเอามาหมักกับน้ำมันรำข้าวและใส่สมุนไพรและกระเทียม พริกไทดำ ประมาณนี้ เก็บไว้ทานได้นานอยู่ แต่รสชาติจะดีที่สุดถ้าไม่เก็บไว้นานจนเกินหนึ่งอาทิตย์หลังจากเปิดแล้ว
จะทานกับขนมปัง ใส่สลัด ได้สารพัด
อีกตัวนึงคือ Lactic curd ทำจากนมวัว รสชาติคล้ายครีมชีส ตัวนี้สับเฮิร์บต่างๆใส่ลงไป ผิวมะนาวเล็กน้อย ทานกับขนมปัง แครกเกอร์ได้เลยค่ะ

ไปดูรูปกันเล่นๆนะคะ

จากคุณ : alca
เขียนเมื่อ : 15 ก.ค. 55 13:47:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com