Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@@@ ขอเสนอเมนู " ข้าวผัดเผือก " ค้า ^ ^ @@@ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ ^ ^

วันนี้เอาเมนูข้าวผัดเผือกมาฝากค่ะ พอดีวันนี้เป็นวันครบรอบวันเสียชีวิตของ " อากง " ที่บ้านจะได้รับหน้าที่เป็นคนทำอาหารไปกินกันที่บ้านลุงค่ะ ปกติทุกครั้งจะทำ แกงปลาช่อนใส่ฟัก แพนงเอ็นเนื้อ และแกงกระหรี่เอ็นเนื้อค่ะ มาปีนี้ป้าเลยรีเควสว่าขอเปลี่ยนบรรยากาศ เป็น ข้าวผัดเผือก แล้วก็แกงจืดฟักใส่ไช้โป้ว (เมนูนี้ตอนหนังถูกเปลี่ยนเป็น เป็นตุ๋นมะนาวดองใส่ฟักแทนค่ะ ^ ^ ) แต่วันนี้ขอเสนอข้าวผัดเผือกอย่างเดียวหละกันนะคะ ปริมาณที่ทำก็สำหรับ 30 คน  

มีทำน้ำสมุนไพรอีกสองอย่างคือ น้ำใบบัวบก และน้ำตะไคร้ใบเตย พร้อมกับ ชาดำเย็น ไปด้วยค่ะ และทุกอย่างที่เอาไป หมดเกลี้ยงเลยค่ะ ^ ^

ปล.รูปนี้ไหนบอกข้าวผัดเผือก แต่ทำไมอยู่ในหม้อหุงข้าวหละ คือผัดเสร็จแล้วก็ใส่หม้อหุงข้าวค่ะ เพราะก่อนไปบ้านลุง ต้องเข้าโบสถ์กันก่อน พอไปถึงบ้านลุงก็จะมีสวดให้อากงด้วย จะได้เอาหม้อเสียบปลั๊กอุ่นข้่าวให้ร้อนหลังสวดเสร็จเลย สะดวกไปอีกแบบค่ะ ^^

แก้ไขเมื่อ 15 ก.ค. 55 18:22:28

จากคุณ : humxm
เขียนเมื่อ : 15 ก.ค. 55 17:48:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com