Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มามะ...มาทำ "ข้าวกั้นจิ้นกัน" ตามแบบสาวเมืองเหนือ ฉบับในกรุง ติดต่อทีมงาน

ต้องออกตัวก่อนว่านี้เป็นการทำข้าวกั้นจิ้น ครั้งแรกในชีวิต เหตุเกิดจากเมื่ออาทิตย์ก่อนได้กลับบ้านที่เหนือ เพื่อนสาวสุดสวยได้ซื้อขนมจีนน้ำเงี้ยวและข้าวกั้นจิ้นมาฝาก ขณะที่กำลังจะกิน ได้ฝากข้าวกั้นจิ้นไว้กับน้องชาย กะว่าจะไปหาแค๊บหมูมากินแกล้มซะหน่อย กลับมาอีกทีน้องชายตัวดีจัดการหมดไปเรียบร้อย (พร้อมกับโดนพี่สาวตบกบาลไป 1 ที โทษฐานที่ไม่เหลือไว้ให้ 555 อยากตกใจนะค่ะ เบาๆ ค่ะ^^)

หลังจากนั้นได้สร้างความคับแค้นใจอย่างยิ่งจากการที่ไม่ได้กิน จึงลงมือเข้าครัวเอง แต่เราเป็นสาวไฮไซ อยู่บนคอนโดหรูหรา (ล้อเล่น...ห้องเช่าตามประสาคนในเมืองแหละค่ะ) บางอย่างเลยต้องดัดแปลงนิดนึงค่ะ

เริ่มจาก หุงข้าว ก็แนะนำให้ใช้ข้าวหอมกลางปีนะค่ะ เพราะลองแล้วมันไม่แฉะค่ะ เม็ดสวยงาม กินง่ายดี

แล้วก็ตามด้วยการเจียวมันหมู กะเจียวไว้ทำกับข้าวด้วยค่ะ เมื่อก่อนทำกับข้าวใช้น้ำมันเป็นขวดที่อยู่ในห้างปกติทั่วไป แต่พ่อสามีแกเป็นคนจีนสอนว่าน้ำมันขวดหนะ มันล้างยาก ลองสังเกตุจากการล้างกะทะก็ได้ค่ะ ว่าล้างยากแค่ไหน แล้วมันลงไปอยู่ในท้องเราก็คงเกาะติดตามลำใส้ของเราแบบนั้นอะค่ะ อันนี้เราคิดเองนะค่ะ และพ่อสามีบอกว่าลองใช้น้ำมันหมูดูแล้ว เอาน้ำชาล้างตามดูสิ ล้างง่ายเลยนะ ก็ลองดู จริงๆ เลยค่ะ ล้างออกง่ายมาก หลังจากนั้นก็กินน้ำมันหมูมาตลอดเลยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 16 ก.ค. 55 17:41:51

จากคุณ : ja2525
เขียนเมื่อ : 16 ก.ค. 55 15:51:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com