Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ReViEW : ขนมหม้อแกงถั่ว สูตรนี้เน้นถั่วเต็มคำ^^by นายหมีพูห์ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับเพื่อนๆชาวก้นครัว เนื่องจากคุณแม่ของผมอยากกินขนมหม้อแกงถั่ว
แต่บ้านที่อยู่ปัจจุบันห่างไกลจากเมืองเพชรเสียเหลือเกิน ผมจึงอาสาทำให้่ท่านทานครับ สูตรนี้เน้นใส่ถั่วบดเยอะครับ ทำให้ทานได้เต็มคำ หอมหวานมัน
รับรองใครทำต้องติดใจแน่ๆครับ ลองทำกันดูนะครับ

สูตร ขนมหม้อแกงถั่วเต็มๆคำ

ไข่เป็ด 3 ฟอง
หัวกะทิ 2 ถ้วย
น้ำตาลมะพร้าว 1 ถ้วย (ถ้าต้องการหวานเพื่มได้อีก 1/2 ถ้วยนะครับ)
น้ำตาลทราย 1 ชต.(เน้นรสหวานแหลมขึ้น เฉพาะคนชอบหวานจัด ไม่ชอบไม่ต้องใส่นะครับ)
ถั่วทองนึ่งสุก (ถั่วเขียวเลาะเปลือก) 2 ถ้วย
น้ำมันหอมเจียว 5 ชต.
หอมเจียวจนกรอบ 1/2 ถ้วย
ใบเตย 5 ใบ

วิธีทำ
1. ขยำไข่เป็ดกับน้ำตาลปี๊ปให้ละลายเข้ากันดีด้วยใบเตย
2. เติมหัวกะทิ คนให้เข้ากัน กรองด้วยผ้าขาวบาง
3. ใส่ถั่วทองลงไปกวนให้เข้ากัน
4. ตั้งไฟด้วยวิธีตุ๋นจนส่วนผสมข้น
5. ตักใส่ภาชนะ เข้าอบที่ไฟ 180 องศาเซลเซียส นาน 70 นาที
6. พอสุกนำออกมาพักให้เย็น แล้วจึงโรยหอมเจียว พร้อมรับประทาน

********ไม่ยากแถมอร่อยด้วยลองทำทานกันนะครับ**********

จากคุณ : นายหมีพูห์
เขียนเมื่อ : 17 ก.ค. 55 15:21:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com