Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องความปลอดภัยของอาหารในประเทศอังกฤษ เค้าทำอย่างไร วันนี้ลูกแพรนำมาแชร์ค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะพี่น้องก้นครัวทุกท่าน  ห่างหายไปนานเพราะไม่รู้จะรีวิวอะไร เพราะไม่ค่อยได้ทำกับข้าวเหมือนเมื่อก่อน แต่ก็เข้ามาอ่านอยู่ทุกวันนะคะ

ทุกวัน ลูกแพรก็เห็นกระทู้เกี่ยวกับความไม่จริงใจของผู้ประกอบการ และความไม่ใส่ใจในเรื่องความสะอาด ของร้านอาหารในเมืองไทย  

รวมถึงการที่กลับไปเที่ยวเมื่อพฤษภา แล้วไปสังเกตตามร้านต่างๆ ทั้งในห้าง และร้านดังๆ  เลยเกิดข้อเปรียบเทียบกับงานที่ทำค่ะ

ตอนนี้ลูกแพรทำงานที่ร้าน Yo! Sushi ที่งลอนดอน นะคะ คือเป็นร้านอาหารญี่ปุ่นบนสายพาน ที 63 สาขาทั่วอังกฤษ 10กว่าสาขาทั่วโลกค่ะ

เพราะฉะนั้นเรื่อง ความปลอดภัยของอาหารต้องเป็นเรื่องอันดับต้นๆค่ะ เพราะกฎหมายที่นี่แรงค่ะ

นึกๆไปก็อิจฉาผู้บริโภคที่อังกฤษนะคะ  เพราะความคุ้มครองที่นี่สูงมากค่ะ  ผู้ประกอบการจึงต้องทำทุกอย่างเพื่อให้ความปลอดภัยสูงสุดค่ะ เปรียบเทียบกับบ้านเรา ผู้ประกอบการหลายๆเจ้า ยังไม่ให้ความสำคัญกับเรื่องนี้เท่าที่ควร  แม้กระทั้งร้านที่เป็นบริษัทใหญ่ๆ มีสาขาอยู่ทั่วไป ยังไม่ค่อยเล็งเห็นความสำคัญ  

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะคะ และหวังว่าคงจะจุดประกายให้ผู้ประกอบการใหม่ๆ หันมาใส่ใจเรื่องความปลอดภัยของผู้บริโภคบ้างนะคะ

ปล. ลูกแพรไม่ได้มีเจตนาที่จะดูถูกบ้านเกิดตัวเอง โดยการเปรียบเทียบกับประเทศอังกฤษนะคะ แค่อยากฝากให้ผู้มีอำนาจช่วยคุ้มครองผู้บริโภคก็เท่านั้น

ขอเพิ่มเติมตรงนี้นะคะ จะได้เห็นง่ายๆ

อย่างที่พูดไป ว่าไม่ได้จะเปรียบเทียบแล้วจะให้บ้านเรามีแบบเค้าภายใน
วันสองวัน แค่อยากแชร์ให้ฟังว่าเค้าทำกันอย่างไร

ลูกแพรเคยถามเจ้าหน้าที่ที่มาอบรมนะคะ ว่าทำไมต้องเป๊ะขนาดนี้

เค้าตอบมาว่า กฎบางอย่างอาจฟังดูงี่เง่า แต่เค้าต้องการความแน่ใจว่า
คนที่อ่อนแอ คนป่วย คนท้อง คนแก่ คนพิการ ก็ได้รับความคุ้มครอง และสามารถ
ใช้ชีวิตในสังคมได้ค่ะ คือสามารถออกไปทานอาหารนอกบ้านได้แบบสนิทใจ

ส่วนเรื่องรสชาติอาหารที่ร้าน Yo! Sushi  อันนี้ก็ต้องบอกว่า มันเป็นร้านอาหารที่คนอังกฤษเป็นเจ้าของ
แล้วทำอาหารให้คนอังกฤษทาน เพราะฉะนั้น รสชาติอาจจะไม่ถูกปาก
พวกเราเท่าไหร่นักค่ะ

แก้ไขเมื่อ 21 ก.ค. 55 14:04:50

จากคุณ : ลูกแพร แช่อิ่ม
เขียนเมื่อ : 19 ก.ค. 55 15:57:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com