Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แจกสูตร พายผิวส้มซ่าหน้ามะนาว พร้อมขั้นตอนการทำง่ายๆ by นายหมีพูห์ ติดต่อทีมงาน

เนื่องจากวันนี้ ต้นส้มซ่า ที่บ้านผลเริ่มใหญ่ใช้การได้แล้วครับ
ผมก็เลยนำมาทำพายมะนาว ซึ่งแม่ผมก็รีเควสอีกเช่นเคย
ว่าอยากกินอีก ผมก็เลยเต็มใจทำให้ท่านทานครับ
แต่คงได้ทานวันพรุ่งนี้ เพราะต้องแช่เย็นๆจะอร่อยมากครับ
บ้านใครทีีมีส้มซ่าหรือหาซื้อได้แนะนำให้ลองทำนะครับ
เพราะเวลาขูดผิวส้มซ่ากลิ่นหอมมากๆเลยครับ

สูตร ตัวพาย
แครกเกอร์       20 แผ่น
เนยเค็ม          1/2 ก้อน
ส้มซ่า               1 ผล
วิธีทำ
บดแครกเกอร์จนป่นละเอียด พักไว้ ขูดผิวส้มซ่า
ละลายเนย แล้วนำมาผสมใส่คลุกให้เข้ากัน นำไปกรุในพิมพ์    
นำเข้าอบใช้ไฟ 180 องศาเซลเซียส นาน 10 นาที
นำออกมาพักให้เย็น

สูตร ใส้มะนาว
ไข่แดง(ไข่ไก่)    5 ฟอง
นมข้นหวาน        1 กระป๋อง
น้ำมะนาว        2/3 ถ้วย

วิธีทำ
ตีไข่แดงจนขึ้นฟู แล้วเทนมข้นหวานลงไป ตีจนเนียนดี
เทน้ำมะนาวตามลงไป ตีให้เข้ากัน เทลงในพิมพ์ที่เย็นแล้ว
นำเข้าอบใช้ไฟ 175 องศาเซลเซียส นาน 35 นาที
นำออกมาพักให้เย็น แล้วเก็บแช่เย็นช่องธรรมดา 1 คืน
พรุ่งนี้นำออกมาตัดแบ่ง แต่งหน้าด้วยมะนาวฝานตัดแกนลูก
แล้วบิดเป็นรูปตัว S

แก้ไขเมื่อ 20 ก.ค. 55 15:14:34

จากคุณ : นายหมีพูห์
เขียนเมื่อ : 20 ก.ค. 55 15:07:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com