Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไม่มีรูปขั้นตอนการทำมีแต่ตอนเสร็จแล้ว Mapo tofu(เต้าหู้เสฉวน,เต้าหู้เผ็ด) ติดต่อทีมงาน

ด้วยการที่อ่านการตูนดู รายการญี่ปุ่นแล้วเกิดอาการคันอยากกิน จนไปได้กินจริงๆ ร้านอาหารญี่ปุ่น แถวๆ บ้าน + ดูจาก clip ในเน็ตเกิดเป็นเมนูนี้ขึ้นมาครับ

Mapo Tofu

ส่วนผสมของดั้งเดิมจะใส่อะไรบ้างผมจำไม่ได้แล้วครับ เห็นว่ามีพริกหลายๆ แบบ(ขี้เกียจไปเดินหาครับ) ค้นๆ ในบ้านจนได้มาเป็นจานนี้

ส่วนผสม(อย่าถามถึงปริมาณนะครับ ผมกะเอาิ ใส่ไปชิมไป)
1. น้ำพริกเผาไทย(อันนี้ตักออกมา 2 ช้อนกาแฟ)
2. ซอสพริกสุขุม เผ็ดมาก(อันนี้ไม่ได้กะจริงๆ เทๆ พอดูว่ามันน่าจะเผ็ด)
3. โกชูจัง(พริกเกาหลี) ครึ่งช้อนกินข้าว
4. หมูสับ(ตามชอบครับ ชอบเยอะใส่เยอะ)
5. เต้าหู้อ่อน ผมใช้แบบที่ใส่กล่องโฟม ซื้อที่ตลาด ถ้าไม่มีเต้้าหู้ญี่ปุ่นก็ได้นะครับ หรือเต้าหู้หลอดก็น่าจะพอไหว
ุ6. ต้นหอมซอย ชอบเยอะใส่เยอะ ไม่ชอบก็ไม่ต้องใส่ครับ
7. น้ำมันหอย น้ำปลา น้ำตาล(ชอบรสแบบไหนก็จัดไปเลยครับ)

ขั้นตอนการทำ(ง่ายมากๆ)
1. ต้มน้ำ เอาเต้าหู้ไปลวกครับ(แต่ผมใส่เวฟแทน)
2. ตั้งกระทะ เอา 1-3 ใส่ลงไปผัด เติมน้ำลงไปครับ(ไม่ใส่น้ำมันจะไหม้) น้ำเท่าไหร่กะเอาครับ
3. ใส่หมูสับ ผัดให้สุก
4. ใส่ต้นหอมครับ
5. ปรุงรสครับ
6. ใส้เต้าหู้ที่เราลวก+หั่นไว้แล้ว ต่อไปแค่คนเบาๆ (แรงไม่ได้เดียวเต้้าหู้แตก)
ึ7. ถ้าดูว่าแห้งไปก็เติมน้ำเพิ่มครับ คนเบาๆ ไปเรื่อยๆ จนเดือดอีกรอบครับ
8. ใส่จาน อร่อย

จากการลองทำครั้งแรก ถึงแม้ว่าส่วนผสมจะไม่ได้ตามสูตร แต่เป็นแบบตามมีตามเกิด ผมว่าโอเคเลยนะครับ แต่จะติดหวานไป(เพราะน้ำพริกเผา) ถ้าใส่พริกไทยเพิ่มไปผมว่าน่าจะโอเคกว่านี้ครับ

ขอบคุณที่ทนอ่านจนจบนะครับ

จากคุณ : iiixe_user
เขียนเมื่อ : 21 ก.ค. 55 12:41:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com