Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องหัวปรับแรงดัน เตาฟู่+การสิ้นเปลืองค่ะ ติดต่อทีมงาน

ไม่ทราบว่าตั้งถูกหมวดหรือไม่นะคะ ถ้าหากผิดหมวดต้องขออภัยล่วงหน้าค่ะ

ขอรบกวนสอบถามค่ะ ซื้อของมาผิดประเภท ไปซื้อเตาฟู่แม่ค้ามาใช้ แล้วก็ซื้อหัวปรับแรงดันต่ำมาพร้อมกัน
แต่พอร้านแก๊สเอาถังมาส่งก็บอกว่าเตาฟู่ต้องใช้กับหัวปรับแรงดันสูงเท่านั้น หัวปรับแรงดันต่ำไฟมันไม่ออก

เค้าบอกว่าไฟที่ได้จากเตาฟู่จะไม่ค่อยแรง ลองเปิดดูก็ไม่แรงจริงค่ะ
แต่ก็เพียงพอต่อการใช้งาน กะว่าซื้อมาแล้ว หัวนึงเกือบสองร้อย ก็เลยใช้ต่อไป
พอใช้ไปซักพัก เริ่มสังเกตุว่า เตามันเร่งไม่ได้ เบาไม่ได้เลย คือเปิดสุดไฟก็แรงเท่านี้ เปิดค่อยๆไฟก็แรงเท่านี้ (แต่อย่างที่บอก มันเพียงพอต่อการใช้งาน)
เหมือนๆกับว่าแก๊สที่ถูกปล่อยออกมาจากถัง มันไม่มีอะไรอั้นไว้ คือปล่อยเต็มตลอด แต่ได้ไฟกลางๆ
ก็เลยชักยังไงๆอยู่ค่ะ ว่ามันจะสิ้นเปลืองแก๊สไปโดยใช่เหตุรึปล่าว

ขอถามว่า
1.ถ้าไม่เปลี่ยนอะไร คือหัวปรับแรงดันต่ำกับเตาฟู่ มันจะสิ้นเปลืองแก๊สอย่างที่เข้าใจหรือไม่คะ

2.ถ้าหากเปลี่ยนเป็น หัวปรับแรงดันสูง กับเตาฟู่ เปิดไฟเท่าเดิม คือเปิดเบาๆประมาณไฟกลางๆไม่เร่ง มันจะประหยัดแก๊สขึ้นมั๊ยคะ?

3.หัวปรับแรงดันสูง มันคืออะไรค่ะ เป็นตัวเร่งแก๊สออกมา หรือว่าอัดอากาศเข้าไปให้ได้ไฟแรงๆ อันนี้ไม่เข้าใจจริงๆค่ะ
ก็เลยคิดไม่ออกว่าถ้าซื้อหัวปรับแรงดันสูงมา มันจะประหยัดขึ้น หรือเปลืองกว่าเดิม ในขณะที่ใช้ไฟกลางๆไม่ได้ใช้ไฟแรงๆ??

4.เตาฟู่ซื้อมาเพื่อใช้ทอดของเท่านั้นค่ะ ไม่ใช้งานอย่างอื่นจำเป็นต้องเปลี่ยนเป็นหัวปรับแรงดันสูงมั๊ยค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะค่ะ

ปล.เผื่อสงสัยว่าทำไมยายแล่มไปซื้อเตาฟู่ คือยายแล่มหาของไปทอดขายที่ตลาดนัดใกล้ๆบ้านค่ะ แล้วก็เลยต้องซื้อเตาไปตั้งด้วย
เตาฟู่ มันถูกว่าเตาแม่ค้าอีกแบบนึงที่เป็นสองชั้นหนะคะ (เรียกไม่ถูก >*<)

จากคุณ : ยายแล่ม
เขียนเมื่อ : 23 ก.ค. 55 12:17:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com