Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องการลดสูตรค่ะ ติดต่อทีมงาน

พอทราบว่าถ้าสูตรเป็นเค้ก 3ปอนด์ ถ้าเราอยากทำเค้ก 1 ปอนด์ ก็เอา 3มาหาร ถูกไหมคะ
แต่ถ้าสูตรเป็นพิมพ์ 7นิ้วแต่ที่บ้านมีพิมพ์ 6นิ้วหละคะ ไปหาจากอากู๋ว่า พิมพ์7นิ้ว เท่ากับเค้ก2ปอนด์ และพิมพ์ 6นิ้ว เท่ากับ1ปอนด์ งี้คือเราสามารถหาร2ได้เลยรึเปล่าคะ

แต่ไปเจออีกความเห็น บอกว่า ถ้าพิมพ์ 8 นิ้ว จะลดครึ่งสูตร จะต้องใช้พิมพ์ 6 นิ้ว เพราะถ้าใช้พิมพ์7นิ้ว ส่วนผสมจะกลายเป็นเตี้ยลง
เช่นเดียวกัน ถ้าพิมพ์ 7 นิ้ว หารครึ่งสูตร จะต้องใช้พิมพ์ 5 นิ้ว พออ่านถึงตรงนี้เลยงงๆอะคะ

ปล.จะทำ white choc cheese cake ค่ะ ที่บ้านมีแต่พิมพ์ 6 นิ้ว
มีสูตรคุณวรรณสำหรับ 2 ปอนด์ และสูตรคุณตรี สำหรับพิมพ์ 7 นิ้ว
สรุปว่าจะต้องลดสูตรอย่างไรคะ
ปล2.กำลังเลือกอยู่ระหว่างสองสูตรนี้ เพื่อนๆเคยทำสูตรไหนและชอบสูตรไหนเป็นพิเศษ รบกวนบอกด้วยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : Nattery
เขียนเมื่อ : 26 ก.ค. 55 16:25:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com