Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++ชอบ่น Cheese หมดอายุ ที่ 'ฟูดแลนด์'++ ติดต่อทีมงาน

เมื่อวันที่ 1 ส.ค. ที่ผ่านมา มีโอกาสได้เข้าไปซื้อของในฟูดแลนด์เป็นครั้งแรก เคยได้ยินมานานว่า ของนำเข้าเยอะ และไม่แพงแบบ Villa เข้าไปดูชีสก่อนเลย เพราะเป็นคนชอบกินชีส ก็พบว่าราคาไม่แพงจิงๆ 

เห็นชีส Comte ตัดแบ่งก้อน ราคาก้อนละ 170-200 บาท รู้สึกว่าไม่แพงมาก จะซื้ออยู่ละ แต่เห็นวันหมดอายุเป็นวันที่ 3 ส.ค. นี่นา อีกสองวันเอง ซึ่งปกติห้างหลายแห่งจะลดราคาชีสใกล้หมดอายุแบบนี้ แต่ที่นี่ยังเห็นราคาปกติอยู่ ก็คิดว่า...เอ เค้าอาจจะลดตอนวันที่ 3 ส.ค. ก็ได้ เพราะให้ซื้อราคาเต็มแต่ใกล้หมดอายุแบบนี้ รู้สึกว่าไม่คุ้ม แต่ถ้าถูกลงก็ยอมรับได้ 

วันที่ 3 ส.ค. กลับมาดูอีกรอบ ชีสราคาเท่าเดิม ก็เลยลองถามพนักงานดู เผื่อพนักงานจะลืมเชคของ ไม่รู้ว่ามันจะหมดอายุ พนักงานกลับบอกว่า
'ชีสไม่มีเสียค่ะ เก็บได้เรื่อยๆ'....(หา????)
'ยิ่งเก็บนานก็เหมือนบ่ม ยิ่งอร่อยค่ะ'....(หาาาาา ใครสอนคะ มันก็มีอายุของมันนะคะ ยิ่งตัดแบ่งแบบนี้แล้ว ถ้ามีราขึ้นซ้ำซ้อน รสชาติมันเปลี่ยนนะคะ และมันก็เสียได้นะคะ)

จขกท: 'งั้นขอก้อนใหม่ ที่ยังไม่หมดอายุมีมั้ย' 
พนักงาน: 'มีแค่นี้ ไม่มีแล้ว'
จขกท: 'งั้นลดราคามั้ย'
พนักงาน: 'ไม่ลด ขายไปเรื่อยๆ เสียก็ทิ้งค่ะ' ...(อึ้งค่ะ...แต่ไม่รู้จะทำเช่นไรดี )

ก็เลยตัดสินใจว่า วันที่ 4 ส.ค. คือวันนี้ จะมาดูใหม่ ว่าเค้าจะแปะป้ายยังไง แอบเอาเล็บจิกหน่อยนึง ว่าเป็นก้อนเดิม (ขอโทษด้วยถ้ามีคนไม่เห็นด้วย แค่อยากพิสูจน์)

ปรากฎว่า ชีสก้อนเดิมยังอยู่ แปะสติ๊กเกอร์ทับ (สติ๊กเกอร์หนาขึ้น) เขียนวันที่ผลิตเป็น 4 ส.ค. 12 และหมดอายุ 29 ส.ค. 12 !!!!!!!

เปลี่ยนกันดื้อๆอย่างนี้เลยหรออออ???????
แล้วอาหารอย่างอื่นล่ะ เอ๊ะ ชีสคราวก่อนที่ซื้อไปถูกๆเพราะแบบนี้รึเปล่านะ? พวกอาหารที่ดูไม่ค่อยออกว่าเสีย จะโดนทำเช่นเดียวกันมั้ย? ป้ายวันหมดอายุที่เห็นจะเชื่อถือได้มั้ยเนี่ย?

มีเพื่อนเคยเจอชีสหมดอายุเหมือนกัน ที่ Villa พอบอกพนักงานก็รีบขอโทษทันที แล้วลดราคาให้ทันที ส่วนตอนนี้ก็คงไม่กล้าซื้ออะไรที่ฟูดแลนด์แล้วค่ะ คงต้องยอมเสียเงินแพงขึ้น เพื่อสินค้าที่เชื่อถือได้มากกว่า

จากคุณ : marquee
เขียนเมื่อ : 4 ส.ค. 55 17:35:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com