Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีปัญหากับการตีสปันจ์ด้วย kitchen aid ค่ะ ขอคำแนะนำค่ะ ติดต่อทีมงาน

เมื่อก่อนเราทำสปันจ์ด้วยเครื่อง otto ค่ะ ก็ประสบความสำเร็จดี เค้กฟูนุ่มมากกก แต่ตอนหลังๆกำลังเครื่องตก ทำให้เป็นไตบ้างอะไรบ้าง เราเลยตัดสินใจซื้อ kitchen aid ค่ะ
(โทษเครื่องไปตามเรื่องตามราว)

เมื่อก่อนเราทำแบบตีแป้งไปพร้อมกันเลย ตามคุณวรรณเลยค่ะ
สูตรสปันจ์ส้ม (1 สูตรได้เค้ก 3 ปอนด์ ถ้าใครทำได้ 2 แสดงว่าตีได้ยังไม่ดีนะคะ)

แป้งเค้ก 100 กรัม

น้ำตาลป่น 80 กรัม

น้ำ 40 กรัม

นมข้นจืด 40 กรัม

เนยสด 80 กรัม

เกลือ 1/4 ช้อนชา

ผงฟู 1 ช้อนชา

เอสพี 10 กรัม

กลิ่นส้ม 1/2 ช้อนชา

ไข่ไก่เอบร์ 0 3 ฟอง

วิธีทำ

1. ร่อนแป้ง ผงฟูเข้าด้วยกัน อุ่นเตาอบไว้รอโดยใช้ไฟบน-ล่าง 175 องศา

2. น้ำตาล+เกลือ ไข่ น้ำ นม แป้งที่ร่อนแล้ว เทรวมกัน แล้วตีด้วยความเร็วต่ำ 1 นาที

3. ป้ายเอสพีที่หัวตระกร้อ แล้วตีด้วยความเร็วสูง 7 นาที ระหว่างนี้ปาดอ่าไปด้วย

4. เมื่อครบ 7 นาทีแล้วลดความเร็วเป็นต่ำ 1 นาที ใส่เนยละลาย แล้วตีต่ออีก 2 นาที และตีสูงอีก 20 วินาที ปิดเครื่อง

5. ใช้พายปาดอ่างให้ส่วนผสมเข้ากันอีกที แล้วเทลงพิมพ์ 3 ปอนด์ นำเข้าอบประมาณ 25-40 นาทีแล้วแต่เตานะคะ

6. เมื่อเค้กสุก นำออกมาพักไว้ให้อุ่น แล้วใช้สปาร์ตูลาร์แซะขอบคว่ำไว้บนตระแกรงให้เย็นค่ะ

ทีนี้พอเราตีด้วย ka โดยใช้สูตรนี้ เค้กไม่เป็นไตค่ะ แต่ไม่สูง เนื้อแน่น เราเลยเลยตีสูงสปีด 8 แต่ลดเวลาลงเหลือ 4-5 นาที ก็ยังไม่ได้ผลค่ะ เนื้อแน่นเหมือนเดิม ไม่สูงเลย

เราเลยแก้ไขด้วยการตีไข่ก่อนแล้วแยกแป้งใส่ทีหลัง ซึ่งเค้กก็สูงขึ้นนะคะ นุ่ม ฟู แต่เราว่ามันค่อนข้างเสียเวลา และไม่สามารถตีสองสูตรพร้อมกันได้เพราะไข่จะฟูล้นโถออกมา (เราใช้ ka heavy duty ค่ะ) แล้วเราชอบเนื้อสัมผัสของเค้กแบบการตีแบบผสมแป้งไปเลยมากกว่าค่ะ

เลยอยากขอคำแนะนำค่ะ ว่าใครเคยเจอปัญหาแบบนี้มั้ยค่ะ แล้วแก้ไขยังงัยดีคะ เพราะปรับสปีด ลดเวลามาหลายรอบมาก ไม่ได้ผลเลยค่ะ

อีกข้อค่ะเวลาเราสไลด์เค้ก ช่วงหลังๆเค้กเราด้นบนกับด้านล่างมันบานออกไม่เท่ากันอ่ะค่ะ ทำให้เวลาราดซอสส้มแล้วไม่สวยเลยค่ะ อันนี้เกิดจากอะไรหรอคะ ??

จากคุณ : Happy Baking
เขียนเมื่อ : 7 ส.ค. 55 14:47:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com