Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บางทีก็รู้สึกท้อ ทำ butter cake ตีเนยกะน้ำตาล พอใส่ไข่แยกกันทุกที เหนื่อยใจ ติดต่อทีมงาน

เราเคยตั้งกระทู้ถามไปแล้วว่าทำไมเวลาตีเนยกะน้ำตาลพอใส่ไข่แล้วมันจะแยกตัวกัน มีผู้รู้มาให้คำตอบมากมาย ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกๆคนเลยนะคะ

แต่ว่ามันไม่สำเร็จเลยอะสิคะ สองวันก่อนทำก็แยกชั้นกัน เราก็เปิด blog คุณ jumjee ดูเลยทุกขั้นตอน ตั้งแต่ตีเนย เนยเราก็ยังเย็นอยู่ เราผสมน้ำตาลตีจนฟูไล่ระดับความเร็วมาเรื่อยๆ จนมาถึงตอนใส่ไข่ เราใช้ไข่อุณภูมิห้อง ตีด้วยระดับความเร็วสูง ตามขั้นตอนที่บอก เราตีไข่ให้เข้ากันด้วยค่อยเทเป็นสาย ค่อยๆเท เท ประมาณ สี่รอบ แต่ล่ะรอบจะรอจนมันเข้ากันดี ค่อยเทรอบใหม่

มันก็เข้ากันดีจนมาถึงรอบสุดท้าย เนื้อมันกลายเป็นเหลวๆและแยกชั้นกัน เราเอาแป้งใส่นิดหน่อยให้มันเข้ากัน แต่ก็ได้แค่นิดหน่อยน่ะค่ะ เราเลยใส่แป้งไปเลย สลับกะนม ขนมที่อบออกมามันก็นุ่มกินได้ เนื้อละเอียด แต่เราไม่เข้าใจว่าเราทำผิดตรงไหนหรือพลาดอะไรไปบ้างคะ คือทำไม่เคยสำเร็จเลยค่ะ ขั้นตอนที่ว่ามา บางทีเซ็งมากค่ะ วานผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

แก้ไขเมื่อ 09 ส.ค. 55 22:44:16

จากคุณ : รู้แล้วว่าอ้วน
เขียนเมื่อ : 9 ส.ค. 55 21:30:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com