Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>>> ขอถาม วิธีการใช้เตาและการทำเค้กค่ะ (มือใหม่) ติดต่อทีมงาน

1. การเผาเตาครั้งแรก ควรจะเปิดให้ไฟแรงสุด ใช่ไหมค่ะ แล้วต้องเปิดนานกี่นาที

2. เทอร์โมมิเตอร์ควรใช้ยี่ห้อไหนน่าจะดีค่ะ อยากได้ตัวที่ตั้งอุณหภูมิตรงๆ น่ะค่ะ

3. การตั้งเตาอบก่อนอบ ควรตั้งอุณหภูมิให้เท่ากับที่เราจะอบเค้กใช่ไหมค่ะ แล้วควรจะกำหนดระยะเวลาเท่าใด ก่อนที่จะใส่เค้ก หรือว่าถ้าเตาอบอุณหภูมิคงที่แล้วจึงใส่เค้กได้ค่ะ

4. เห็นบางกระทู้บอกว่า การตีสปันจ์ จะใช้กำลังเครื่องตี หนักกว่า การตีชิฟฟ่อนเหรอค่ะถ้าเรามีแต่เครื่องตีของออตโต้ กำลังวัตต์ไม่มาก เราจะสามารถใช้ตีได้บ่อยๆ หรือไม่ค่ะ

5. แป้งเค้ก นี่คือแป้งสาลีหรือเปล่าค่ะ

กำลังจะหัดทำเค้กค่ะ แต่อุปกรณ์ยังไม่ครบ เลยขอศึกษาข้อสงสัยต่างๆ ก่อนนะคะ
และขอบคุณสำหรับข้อแนะนำ จากทุกๆคนที่เข้ามาให้ความรู้ด้วยนะค่ะ
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ คิดจะทำจริงจังแล้ว หาข้อมูลมาเกือบปี แต่ยังไม่เคยลงมือทำเลยสักครั้งค่ะ ถ้าได้ทำแล้วมีปัญหาหรือข้อสงสัยอะไร จะมาขอคำชี้แนะด้วยนะค่ะ ^^

จากคุณ : St-niiniiu
เขียนเมื่อ : 17 ส.ค. 55 09:00:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com