Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[รีวิวพยูนบ้าน]~ Q (' w ' ๐Q อยู่บ้านอย่านิ่งดูดาย ทำอาหารไทยๆ"แกงจืดลูกรอก" กันคร๊า ~ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ วันนี้เรเรว่างแวะมารีวิวกับข้าวที่บ้านกันอีกแล้วค่ะ
จากเมื่อวานทำแกงกะหรี่ไปแล้ว ต้องขอบพระคุณหลายๆท่านมากๆค่ะแวะเข้ามาอ่านค่ะดีใจที่แบ่งปันสูตรแล้วมีประโยชน์กับคนอื่นบ้าง (รู้สึกทำเป็นแต่กับข่าวง่ายๆ)

วันนี้เรก็เปลี่ยนบรรยากาศมาทำอะไรใสๆไว้ซดน้ำกันบ้างค่ะ  แต่ว่า งวดนี้แอบงอนนิดๆกับคุณชายที่ว่า แกบ่นเรื่องใช้ผงซุปหรือชูรสค่ะ ที่บ้านเรเอง มีไว้2อย่างแต่จะเลือกใส่เป็นกรณีๆไปบางรายการแบบหมูสะเต๊ะ น้ำสลัด หรืออาหารบางอย่างมันได้รสอยู่แล้วเราก็ไม่ใส่ค่ะ  แต่ อาหารจำพวกแกงจืดเนี่ยถ้าหมูไม่ค่อยมี ผักไม่หวานแบบแกงจืดเต้าหู้สาหร่ายเทือกนี้ ไม่ใส่ผงซุปเลยมันก็จะดูจืดชืดไป คุณพ่อท่านก็จะไม่โปรดเอา    แหนะ ไปๆมาๆ หาว่าเรเรทำกับข้าวติดผงซุปกับชูรสซะงั้น  .........

แหม่ ฟังแล้วมันแอบหมั่นไส้ ^  ^ได้ค่ะคุณชาย เรเรจะทำแกงจืดแบบที่เรไม่ใส่ทั้งชูรส ผงซุป อะไรเลยให้ดู  เชอะ กินแบบไม่มีชูรสไม่มีผงซุปมาตั้งกี่ที หาว่าเราติดนิสัยชอบใส่ซะงั้น  ดังนั้นเมนูวันนี้เรเรเลยทำการจัดให้แกไว้ชิมค่ะ

โดย เมนูที่เรเลือกวันนี้ เป็นเมนูอาหารไทยโบราณตำหรับชาววัง ที่เรได้เรียนตอนเรียนคหกรรมค่ะ(แต่นังเรก็ทำออกมาแบบบ้านๆนี้แหละค่ะ)    โดย เป็นเมนูแกงจืดไส้กรอกไข่ ที่เรียกว่า  "แกงจืดลูกรอก" หน้าตาจะเป็นอย่างไร น่าทานขนาดไหน ไว้ติดตามรับชมกันได้เลยคร๊าาา~~~

จากคุณ : พยูนบูด
เขียนเมื่อ : 18 ส.ค. 55 23:40:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com