Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

~~//@@@เค้ก มะตูม......สูตรอร่อยตำรับครัวประภาสศรี@@@//~~ ติดต่อทีมงาน

วันก่อนเห็นพี่ บ่งบ๊ง ทำเค้กมะตูม สูตรตำรับครัวประภาศรี  แล้วอดใจไม่ไหวจริงๆค่ะ...
ตอนแรก เห็นในสูตร ใส่ไข่ 7 ฟอง..เกิดอาการเสียดายไข่..
แต่ตอนนี้ ต่อให้ 10 ฟอง ก็จะทำอีกค่ะ..อร่อยมากกกกกกกกกกกกกกกก
เวลากัดแต่ละคำ กลิ่นหอมๆ ของมะตูม ช่างบังคับให้ต้องจับช้อนตักอีกคำแล้ว ..คำเล่า...
วางช้อนไม่ลงเลยค่ะ...จริงๆ นะคะเพื่อนๆ
ถ้าเพื่อนๆ อยากลองทำดู ก็สามารถทอนสูตรทำครึ่งเดียวก่อนก็ได้
ถ้าดูตามสูตรที่พี่บ่งบ๊งนำมาลง
ขออนุญาตทอนน้ำตาลลงอีกนะคะ
จากสูตร น้ำตาลทรายส่วนที่ (1 )ขาว 100 กรัม + แดง 100 กรัม
ขอลดเป็น ขาว 60 กรัม + แดง 100 กรัม
และน้ำตาลส่วนที่ (2 )น้ำหนัก 100 กรัม ยังเท่าเดิม ไว้ตีกับไข่ขาว

ตามดูเนื้อสูตรและวิธีทำ ได้ที่ กระทู้ พี่บ่งบ๊งเลยค่ะ
http://topicstock.pantip.com/food/topicstock/2012/03/D11887542/D11887542.html

ขอบคุณพี่บ่งบ๊ง มากๆ นะคะ ที่ นำสิ่งดีๆ มาแบ่งปันให้กับน้องๆ

จากคุณ : usana@77
เขียนเมื่อ : 22 ส.ค. 55 15:06:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com