Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** ส่งการบ้านคุณ นู๋ยู้ฮู Pound cake แสนอร่อย *** (ไม่มี SP ก็ทำได้นะ คอนเฟิร์ม) ติดต่อทีมงาน

เค้กปอนด์แบบอังกฤษตัวนี้ เนื้อเค้กจะกึ่งๆ sponge กึ่งๆ butter คือ นุ่ม แน่น ละลายในปาก ซึ่งตามจริง เป็นเค้กที่ผมไม่เคยลองทำมาก่อน ก็เลยทดลองแบบสูตรจิ๋ว ซึ่งใช้ไข่เพียง 1 ฟอง เท่านั้น แถม SP ก็หมดอีก เลยเอาวะ ทำสูตรเล็กก็พอ กลัวเจ็บตัว 5555

====================================
แป้งเค้ก 330 กรัม
นตท. 210 กรัม
น้ำเชื่อม 90 กรัม
ไช่ไก่ 6 ฟอง
เนยสดละลาย 360 กรัม (ถ้าไม่ชอบเนย ใช้น้ำมันพืชแทนได้ครับ)
ผงฟู 1/4 ชช.
sp 2 ชต.
นมผง 3 ชต.
น้ำ 45 กรัม

*น้ำเชื่อม
น้ำ 1 ถ.
นตท. 500 กรัม
ครีมออฟ 1/2 ชช.....................ตัวนี้คือสัดส่วนที่ให้ต้มไว้ แล้วแบ่งใส่เค้ก 90 กรัมนะ ไม่ได้ใส่หมด อ่านดีๆล่ะ  ( ตรงนี้พี่นีย์จำว่าอ่านดี ๆ ค่ะ ยู้ขอก๊อปมาเลยนะคะ )

1.ร่อนแป้ง ผงฟู นม เข้าด้วยกัน ใส่ลงในอ่างผสม
2.เติม นตท. ไข่ เอสพี น้ำ ลงในอ่างผสม ตีด้วยความเร็วต่ำพอเช้ากัน 1 นาที ปาดข้างอ่าง
3.ตีส่วนผสมให้ขึ้นฟูขาว โดยใช้ความเร็วสูงสุด ประมาณ 5 นาที
4.ลดความเร็วเป็นความเร็วต่ำ ค่อยๆเติดน้ำเชื่อม ผสมให้เข้ากัน ตามด้วยเนยละลาย ตักใส่พิมพ์ตามขนาดที่ต้องการ ใช้ไฟ ประมาณ 170 - 180 องศา แล้วแต่เตาอบที่บ้านเลยนะคะ

http://topicstock.pantip.com/food/topicstock/2012/05/D12061541/D12061541.html

อันนี้คือสูตรที่ผมทดลองวันนี้ค้าบ (พิมพ์ 1/2 ปอนด์)
แป้งเค้ก 55 กรัม
น้ำตาลทราย. 35 กรัม
น้ำเชื่อมอุ่น 15 กรัม
ไช่ไก่ 1 ฟอง
เนยสดละลายอุ่น 60 กรัม
ผงฟู ครึ่งของ 1/8 ชช.
เกลือ ครึ่งของ 1/8 ชช
นมผง 1/2 ชต.
นมสด 7.5 กรัม

**น้ำเชื่อม**
น้ำ 5 กรัม
น้ำตาลทราย 10 กรัม
ครีมออฟทาทา ครึ่งของ 1/8 ชช.
ใส่ไมโครเวฟนิดหน่อย เอาช้อนคนๆ ก็ใช้ได้แล้ว
===============================

อ้อ รอบนี้ ตอนทำไม่ได้ถ่ายรูประหว่างทำไว้นะครับ แบบว่าอยากใช้เวลาสังเกตและจดจำให้เต็มที่อ่ะ ^^"

ส่วนวิธีทำก็จะต่างไปจากต้นฉบับเล็กน้อยก็คือ

ตอนที่เอาของแห้งใส่ของเปียก แล้วใช้ SP ช่วยในการตีให้ขึ้นฟูและเข้ากันนั้น ถ้าไม่มี SP อย่างที่ผมเป็นนั้น ก็ให้ใช้เทคนิคของ sponge cake มาประยุกต์แทนกันได้อ่ะ

(แต่ถ้าไข่ไม่สดจริง ไม่แนะนำวิธีนี้นะ ใช้แบบ SP ดีกว่า ชัวร์ ^^)

วิธีการก็คือ
-ตีไข่กับน้ำตาลทรายให้ฟูและเนียน(เหมือนเนื้อยาสีฟัน :P) ด้วยสปีดสูง จากนั้น ลดเหลือ medium-low เติมน้ำเชื่อมลงไปทีละน้อย
-ตามด้วยเนยละลายและนมสด จนเข้ากันได้ดี  
-fold ของแห้งลงไปใช้ low speed นับ 1-10 ปิดเครื่อง
-ตะล่อมส่วนผสม ซึ่งจะออกมาหนืดๆ เหมือนครีม แต่เนื้อจะหนักกว่า sponge cake อยู่พอสมควรครับ

เวลาและไฟ ใช้เท่าเดิมเลย ได้ออกมาประมาณนี้ครับ
อร่อยมากกกกกกกกกกกกกกกกก ^_____^
นุ่ม ชุ่มฉ่ำ ละลายในปากเลยครับ

ขอบคุณนู๋ยู้ฮู และ พี่นีย์ มากๆ ครับ วันหลังมีโอกาสจะลองเต็มสูตรแบบไม่ SP แล้วจะมาส่งการบ้านใหม่นะ :)

จากคุณ : mrcomsci
เขียนเมื่อ : 15 ก.ย. 55 20:48:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com