Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

.....หมี่ปู..ตะโกทำแล้ว....คงไม่แคล้ว.....หมี่กะทิ..แถบอีสาน.... ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ สมาชิกทุกๆท่าน
ก่อนอื่นตะโกต้องกราบขอบพระคุณสมาชิกทุกๆท่านเลยครับ
ที่กดโหวตกระทู้ที่ผ่านมาจนขึ้นแนะนำ รวมถึงกดกิฟท์ให้ตะโกด้วย
แบบนี้ ตะโกคงไม่กล้า นอกใจ หรือ บิดพริ้ว แน่ๆ
หากมีอะไร ก็จะนำมาโพส(ยั่ว)ให้หิวบ้าง กลืนน้ำลายบ้าง ต่อไปครับ
แรงบันดาลใจในการทำอาหารของตะโก มีมานานแล้วครับ สมัยเป็นเด็ก ตะโกเป็นผู้ชายเต็มตัวครับ แต่ชอบทำอาหาร มันเป็นความสุขใจที่ได้ทำจริงๆ แม้ว่าจะไม่ค่อยมีเวลา ก็จะพยายามหาเมนูที่ง่ายๆทำ
และติดนิสัยมาตั้งแต่เด็กจนป่านนี้
ตะโกชอบทำอาหารทานเอง จนติดนิสัย ไปทานอาหารที่อื่นแล้วมีความรู้สึกว่า ไม่อร่อย เอาเสียเลย แต่ก็มีนะครับที่ซื้อตามร้านทานแล้วอร่อยเช่น ไก่ย่าง ไก่ทอด ส้มตำ อะไรประมาณนี้
การดัดแปลงอาหารแบบคุณอาSWIN ตะโกก็ชอบครับ
เพียงแต่ไม่มีวัตถุดิบแบบคุณอา เลยไม่ได้ทำตาม

เมนูที่จะนำเสนอวันนี้ ตะโกเคยไปทานแถบอีสาน นานมากแล้ว ยังจำรสชาติได้ดี เพิ่งทานเป็นครั้งแรกก็ติดใจในความอร่อย หลังจากที่ได้ทานไปแล้วในครั้งนั้น เมื่อเจอที่ไหนก็ต้องสั่งทานทุกครั้งไป แต่มันไม่อร่อยเหมือนกับทานครั้งแรกเลยจริงๆ  ต่างร้านก็ต่างกันไป

คำว่า "หมี่กะทิ" นั้น ความหมายของตะโกคือ เส้นหมี่นำไปผัดกับกะทิ จนแห้งแบบผัดซีอิ้วนั่นแหละครับ รสชาติของมันคือ มันๆ หวานๆ เค็มพอดี เส้นหมี่บางเจ้าจะออกสีแดงเรื่อๆ เหมือนสีชมพูอ่อนๆ แม่ไปตลาดตอนเช้าๆมักจะซื้อทิ้งไว้ให้ตะโกประจำ

แต่ "หมี่กะทิ" ของตะโกในวันนี้ ต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ
ตั้งแต่เส้นก็ต่างกัน  เนื้อสัตว์ที่ใช้ก็ต่างกัน  และที่ต่างกันมากก็คือ มีน้ำแกงราดลงบนเส้นเล็กครับ
อยากทราบ อยากรู้ อยากทาน กันรึยัง?
ถ้าใช่ ไปกันเลยครับ

จากคุณ : ตะโกครับ
เขียนเมื่อ : 18 ก.ย. 55 13:25:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com