Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เวอร์ชั่นทดลอง เค้กกล้วยหอมนึ่งครั้งแรกค่ะ ติดต่อทีมงาน

เนื่องจากวันสาร์ทจีนที่ผ่านมาค่ะ ทำให้มีกล้วยเป็นจำนวนมาก 

เลยต้องหาทางจัดการดัดแปลงซะหน่อย

นำสูตรมาจากบล็อคคุณแพรนะคะ http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=chocolate-republic&month=10-2006&date=16&group=6&blog=1 

เนยจืด 3/4 ถ้วยตวง
น้ำตาลทรายขาว 1/2 ถ้วยตวง
น้ำตาลทรายแดง 1/2 ถ้วยตวง
กล้วยหอมงอมๆ 3 ลูก
นมเปรี้ยว 1/2 ถ้วยตวง
ไข่ 2 ฟอง
Vanilla Extract 1 ช้อนชา
แป้งเค้ก 2 ถ้วยตวง
เกลือ 3/4 ช้อนชา
baking soda 1 ช้อนชา
ผงฟู 1 ช้อนชา

สูตรที่ทำแอบดัดแปลงเล็กน้อยจากความมักง่ายของนิ้งเองค่ะ แหะๆ

ใส่น้ำตาลทรายขาวไปหมดเลยค่ะ 
แล้วก็ใส่นมตราหมีแทนนมเปรี้ยว
ใส่แป้งเค้กกับแป้งสาลีอเนกประสงค์อย่างละครึ่งด้วย (แป้งเค้กแอบหมด)
ใส่กลิ่นวนิลาบัตเตอร์ กับกลิ่นกล้วยแทนกลิ่นวานิลลาค่ะ

สำหรับวิธีทำตามได้ที่บล็อคของคุณแพรเลยนะคะ
ไม่มีการเปลี่ยนแปลงวิธีทำอะไรเลยค่ะ 
แค่เปลี่ยนจากการอบเป็นการนึ่งแทน ก็ตั้งซึ้งเลยค่ะ
พอน้ำเดือดก็เอาลงไปเรียงๆๆ รอไม่นานเลยค่ะ ประมาณ 5-7 นาที (ของนิ้งเป็นพิมพ์เล็กค่ะ) แป๊บเดียวฟูฟ่องเลยค่ะ น่าทานมากๆ
ผลที่ได้ออกมา คือ แป้งนุ่มฟูมาก นิ่มมากๆๆๆค่ะ และสีก็จะไม่เข้มมากนะคะ
แต่ก็มีคนแอบติงนิดนึงว่ามันนิ่มเกินไป ก็แล้วแต่คนชอบละกันนะคะ

เสียดายที่ไม่ได้ถ่ายรูปแต่ละขั้นตอนไว้  
ยังไงก็ฝากไว้เผื่อท่านที่ไม่มีเตาอบแต่อยากลองทำขนมง่ายๆดูนะคะ
ขอให้สนุกกับการทำขนมค่ะ

จากคุณ : akahana
เขียนเมื่อ : 18 ก.ย. 55 23:48:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com