Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตามหา"ชายกาง แห่ง กฟภ" [ย้ายจาก : ] ติดต่อทีมงาน

พอดีบ้านที่ย้ายเข้าไปอยู่ใหม่ อ.ควนขนุน จ. พัทลุง บ้านข้างเคียง มิเตอร์หมุนเร็ว ผิดปกติ และเป็นกันหลายห้อง เลยครับ  ผมในฐานะลูกวิษณุ  ก็เลยอาสา

ข้อมูลดังนี้ครับ   บ้านข้างเคียง  ใช้มิเตอร์ขนาด 5(15)   ถ้าจำไม่ผิดยี่ห้อ "Eastern  Thechnology "  1200  rev.    แรงดันที่วัดได้ L-N =  230 V.   โหลดที่ใช้ ตู้แช่ เครื่องดื่ม ขนาด 2 บาน     วัดกระแส ขนะทำงานได้  2.3 A.    ใช้ตลอด 24  ชม.
โหลดอื่น มี พัดลม 16 นิ้ว ใช้วันละ 8 ชม.  TV  LCD  32 นิ้ว  ใช้วันละ 3-4 ชม
มิเตอร์หมุนวันละ 11  หน่วย   คิดเป็นเงินเกือบ 40 บาท ต่อวัน ผมว่ามันสูงเกินจริงเอามากๆ    ผมได้แจ้งให้การไฟฟ้า เข้ามาดูแล้ว รอบหนึง  เขาก็กดครื่องคิดเลข  (2.4 A x  230 V x 24 h x 30 Day)/1,000 = 397.4  หน่วย
เขาบอกเนี่ย เดือนละ 400 หน่วย  วันละ สิบกว่าหน่วย ปกติแล้วครับ  
ผมถามกลับไปว่า พี่ครับ      เครื่องทำความเย็น นี่มันไม่ได้ทำงานตลอด 24 ชม เหมือน  7-ELEVEN นะครับ  เขาออกแบบให้มันทำงานแค่ 1/3 เท่านั้น
ไฟฟ้าตอบกลับมาว่า มัน อาจทำ 1/2 ก็ได้   ผมตอบว่าใช่ครับ แต่ตอนกลางคืนมันอาจทำ 1/4 ก็ได้    ท่านเงียบครับ    แล้วก็ยังมาแนะนำให้เปลี่ยน มิเตอร์ ขนาด 15(45)  มันหมุนช้ากว่ามันหมุนแค่ 600  rev  
ผมแย้งไปว่า  พี่ครับ ถ้าเราใช้ไฟเท่ากัน ไม่ว่ามิเตอร์ จะขนาดเท่าไร  มันก็ต้องอ่านได้เท่ากันใช่ไหมครับ    ท่านเงียบครับ
ผมถามว่าทำไม ไม่ทดสอบโดยใช้  DUMMY  LOAD  ท่าน เงียบไม่ตอบ
แล้วก็ยืนกระต่ายขาเดียว ว่ามิเตอร์ของ กฟภ. นั้น อ่านค่าได้ถูกต้อง  แม่นยำ

ปล. ผมไม่ได้ ต้องการ ดิสเครดิตใคร นะครับ เพียงต้องการ ให้ กฟภ  ช่วยตรวจสอบความถูกต้องของมิเตอร์  LOT ดังกว่าด้วย เพื่อประโยชน์ของชาวบ้านตาดำๆ ที่จะต้องเสียค่าไฟเกินที่ใช้ไปจริง    หลายคนสงสัยครับแต่เขาไม่มีพื้นความรู้ที่จะไปแย้งกับการไฟฟ้า

เพื่อนๆ แสดงความเห็นได้เต็มที่เลยนะครับ  จะติติงผมก็ได้นะครับ  แต่ถ้าจะให้ผมยื่นเรื่องที่  กฟภ   ขอบอกเลยว่า มิเตอร์ของผมบังเอิญ มันอ่านค่าได้ ถูกต้อง ผมได้ลอง TEST  กับ กาน้ำร้อน 1000 W.  แล้ว   ไม่เช่นนั้น ผมขอพบ ผจก. กฟภ.    
   รบกวนท่าน ชายกาง แห่งสายใยไฟฟ้า  ช่วยตรวจสอบด้วยครับ

จากคุณ : tolovesomebody
เขียนเมื่อ : 19 ก.ย. 55 20:06:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com