Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

**How to make Onsen Tamago : เอาวิธีทำไข่ออนเซ็นมาฝากค่า ** ติดต่อทีมงาน

พอดีสับตะไคร้ชาแนลของ "Cookingwithtdog" ไว้ แล้วเห็นเพิ่มวีดีโอของ"runnyrunny999" ไว้เป็น Favorite

เลยกดเข้าไปดู โอ๊ว ซาร่า มันไม่ยากเลยนี่หน่า 555555 อุปกรณ์น้อยชิ้นด้วย

แต่เรายังไม่ได้ทำนะคะ เห็นปุ๊บเอาลงก่อน ใครทำสำเร็จเอามาบอกเราด้วยนะคะ

ไข่แดงอันนี้จะไม่เหมือนคุณประสานไมตรีที่จะออกมะตูมๆหน่อย

แต่ลักษณะไข่ขาวเป้นแบบที่คุณประสานไมตรีบอกว่า ต้องหุ้มเป็นวุ้นๆ

ปล. เราชอบไข่แดงแบบนี้ โฮกกกกกกกก >w<

ปล.2 รู้สึกเขาจะใช้ไข่เบอร์กลางๆออกเล็กนะคะประมาณไข่เบอร์ 2 ได้มั้ง ไข่เบอร์ 0 บ้านเราคงต้องลองกันเอง

ขอแปลคร่าวๆนะค๊า ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ ค่า

1. เติมน้ำลงในหม้อขนากเส้นผ่านศ.ก. 18 เซน ปริมาณ 4 ถ้วย (1 ลิตร)

2.เปิดเตาต้มน้ำให้เดือด แล้วปิดเตา

3.เอาน้ำที่ต้มออกจากเตา มาวางบนผ้าขนหนูเปียก

4. ผสมแป้งมัน/เเป้งข้าวโพดกับน้ำ ในอัตราส่วน 1:1 ชต.

5. เอาแป้งมัน/แป้งข้าวโพดที่ผสมแล้วเทลงหม้อน้ำที่ต้มเมื่อกี้ คนให้เข้ากันดี

6. ใส่ไข่ลงไปในหม้อ

7. ปิดฝาหม้อประมาณ 8 นาที แล้วนำไข่ออกมาใส่น้ำเย็น (จะเป็นน้ำอุณภูมิห้องหรือน้ำเย็นอันนี้ก็ไม่ทราบนะคะ)

8. แกะไข่ทานได้ค่า

** แชแนลสอนทำไข่ออนเซ็นเป็นชาแนลของ runnyrunny999 นะคะ

แก้ไขเมื่อ 24 ก.ย. 55 22:40:00

แก้ไขเมื่อ 24 ก.ย. 55 22:38:13

แก้ไขเมื่อ 24 ก.ย. 55 21:46:52

จากคุณ : kitty_76
เขียนเมื่อ : 24 ก.ย. 55 21:36:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com