Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

....ปลาทู...อาหารคู่ครัวไทย....จะปรุงเมนูไหน?...ปลาทูทำอะไรก็อร่อย..... ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆเพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่าน  
ตะโกฟังข่าว มีมรสุมเข้าติดต่อกันหลายวัน ทำให้พื้นที่ภาคกลาง มีทั้งลมและฝน บางพื้นที่น้ำท่วมเมื่อปีที่แล้ว ก็ยังไม่ได้รับเงินชดเชยเลย  มาปีนี้ น้ำจะท่วมกันอีกไหม?  ดูข่าวน้ำท่วมทีไรก็สงสารผู้คน ทั้งลูกเล็กๆ เด็กแดงๆ ต่างเดือดร้อนกันถ้วนหน้า ยังไงตะโกเอาใจช่วยนะครับ ขอให้น้ำไม่ท่วมเหมือนปีที่แล้วก็พอ

เดือน พย ปีที่แล้ว น้ำท่วม กทม ตะโกจำได้ดีก่อนที่จะมีเรื่องน้ำท่วมเดือนนี้คือ กันยายน มีละครดราม่าเรื่อง "โครตปลาทู" เกิดขึ้น
ตะโกเลยขอนำเสนอ เพื่อรำลึกถึง ปลาทู นะครับ แต่รับรองได้ว่า จะไม่มีดราม่าแน่นอน  บางคนอาจจะนึกว่า เฮ้ยก็เรื่องมันจบไปแล้ว จะมาฟื้นฝอยหาพระแสงอะไรอีก  ตะโกขอบอกตรงนี้ครับว่า ไม่ได้ตั้งใจจะมาฟื้นฝอยใดๆ แค่อยากรู้ อยากเห็น "ปลาทูตัวเท่าศอก" เท่านั้นเองครับ
ล้อคอิน "ตะโกครับ" เกิดจากห้อง ไร้สังกัด และด้วยเหตุผลบางประการ ตะโกจึงเลี่ยงที่จะห่างๆจากห้องนั้น ทั้งๆที่ใจยังคงรักลุงๆป้าๆ ที่นั่นทุกๆคน แต่ด้วยความที่ถูก สบประมาท  จึงทำให้ตะโก มีความมุ่งมั่น ไม่ว่าจะเป็นการถ่ายภาพ การทำอาหาร การนำเอาความรู้ที่มีทั้งจากประสบการณ์จริงๆมาบอกเพื่อนๆสมาชิกเสมอๆ

คำว่า" ตะโกน่ะ อาจจะเก่งแต่ห้องไร้สังกัด แต่เมื่อเทียบกับห้องก้นครัวแล้ว อาจจะไม่ติดแถวก็ได้"
คำๆนี้เองครับ ที่ชีวิตของตะโกพลิกผัน กระโจนเข้าสู่ ก้นครัวเต็มตัว
จากการที่ไม่เคยเลยในชีวิตที่จะต้องมาโพสรูปการทำอาหาร ก็ต้องแบ่งเวลามาทำ  และหนีงานประจำมาทำกับข้าวส่งให้สมาชิกชมกัน
ตะโกจึงอยากจะขอบคุณ ล้อคอินท่านนั้น มากๆครับ
และเำพื่อเป็นการรำลึกและนึกถึงท่านนั้น  จึงเป็นที่มาของเมนูในวันนี้

เพื่อไม่ให้เสียเวลาไปมากกว่านี้  มาทำความรู้จักกับ ปลาทู กันครับ

จากคุณ : ตะโกครับ
เขียนเมื่อ : 25 ก.ย. 55 14:42:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com