Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[CR]/[SR] ขนมไหว้พระจันทร์ตำหรับไหหลำย่านบางลำพู ติดต่อทีมงาน

ปกติจะเน้นรีวิวอาหารค่ะ  คราวนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นแบบไหน  เพราะร้านที่กำลังแนะนำนี้  เป็นร้านที่เจ้าของต้นตำหรับโล้สำเภาจากเกาะไหหลำมาพึ่งพระบรมโพธิสมภารกับอากงค่ะ  ก็เป็นร้านที่ไปเดินเตาธแตะเล่นทุกเทศกาลไหว้พระจันทร์ตั้งแต่จำความได้  ที่จริงที่บ้านก็เสียเงินอุดหนุนนะคะ  แต่ทางร้านก็มีขนมแถมมาให้ทู้กที  เลยไม่รู้จะจัดหมวดหมู่อย่างไร

ร้านขนมไหว้พระจันทร์นี้  ไม่มีชื่อร้านค่ะ  ที่บ้านเรียกเป็นภาษาจีนที่แปลเป็นไทยว่า "ขนมเปี๊ยะสามเสน"  แต่เห็นลูกค้าที่ร้านนี้หลายคนเรียกว่า "ร้านขนมเปี๊ยะบางลำพู"  เป็นร้านที่ขายมานานกว่า 50 ปีแล้วล่ะค่ะ

จากคุณ : ภูชมพู
เขียนเมื่อ : 27 ก.ย. 55 19:29:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com