Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[CR]--- ชวนเที่ยวชวนกินฟิลิปปินส์ --- ตอนแรกขอเสนอ..ซีฟู้ดสุดถูกและร้านอาหารสวิสแสนอร่อย ^^ ติดต่อทีมงาน

กระทู้แรกที่เราขอชวนเพื่อนๆก้นครัว มาชิมอาหารที่ประเทศฟิลิปปินส์กันค่ะ
เรามาอยู่ที่นี่ได้พักนึงแล้ว แต่ยังไม่ค่อยได้เห็นใครมารีวิวอะไรเกี่ยวกับฟิลิปปินส์ในพันทิปเลย
อีกไม่กี่ปีเราก็จะเข้าสู่การเป็นสมาชิก AEC แล้ว รู้เขารู้เราเท่าที่จะทำได้ก็น่าจะเป็นทางที่ดีนะคะ
จึงขอนำเพื่อนๆชม อาหารและบรรยากาศเล็กๆน้อยๆ จากประเทศฟิลิปปินส์ค่ะ

ก่อนอื่นขอแนะนำตัวเองและประเทศนี้คร่าวๆตามที่ได้พบมา
อย่างแรก ประเทศนี้เคยเป็นเมืองขึ้นสเปนมากกว่าสองร้อยปี เพราะฉะนั้นอาหารการกินเค้า
จะมีกลิ่นฝรั่งผสมกับอาหารชาวเกาะ
อย่างที่สอง ประชากรค่อนข้างจะมีรายได้น้อย มีสองฟากคือคนจนและคนรวย คนชั้นกลางจะมีน้อยมาก
อย่างที่สาม ตัวเราเอง อยู่ในเขตที่ค่อนข้างจะเป็นเขตคนต่างชาติ อาหารการกินราคาสูงและไม่ค่อยมีอาหารข้างถนน
เห็นอะไรๆก็เลยอาจจะไม่ค่อยเหมือนที่ชาวเมืองเค้ากินกัน แต่ก็จะพยายามนำเสนอเท่าที่จะทำได้นะคะ

ขอเปิดกระทู้ด้วยภาพจากข้างถนนแถวบ้านค่ะ ^^

ปล.ภาพไม่สวยต้องขออภัยนะคะ กระทู้นี้จะเป็นภาพที่เราถ่ายด้วยไอโฟนทั้งหมดค่ะ

จากคุณ : Auntie AnT
เขียนเมื่อ : 30 ก.ย. 55 22:41:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com