Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Macarons มือใหม่ ส่งการบ้านคุณน้าปังปอนด์ครั้งที่ 2 ค่า ~ ติดต่อทีมงาน

ครั้งนี้ทำครั้งที่ 12 นะคะ สำเร็จรวมครั้งนี้แค่3หนเอง แต่ครั้งนี้ดีสุดแล้วค่ะ

เราคิดว่ามาการองไม่ได้ยากมากแล้ว่คะ อาจเพราะทำมาสิบกว่าครั้งเิร่มจับทางถูกแล้ว

แค่เราใช้ไข่ขาวเก่าจริงๆ หน้านี้อากาศเย็นเราแช่ไข่ขาวไว้ข้างนอก
หาฝาพลาสติกแต่มีรูประบายครอบไว้ 3-4 วันค่ะ

ใช้อัลมอนต์สไลด์มาปั่นให้ละเอียด [แต่ก็ละเอียดไมไ่ด้มากเหมือนอัลมอนต์มีล]

เสร็จแล้วเอาที่ปั่นเข้าเตาอบ ตั้งเตาอบที่ 150 ํ เอาไปอบแค่2นาที

ออกมาแล้วใช้พายเกลี่ยๆไล่ความร้อนค่ะ จากนั้นก็ทำซ้ำต่ออีก2รอบ แต่ระวังไหม้นะคะ

ดูตอนหลังจากผ่านไป1นาทีด้วย จากนั้นเราก็ให้มันเย็นโดยการเกลี่ยไปมา

ปิดเตาอบ เอาไอซิ่งมาร่อนรวมกัน แล้วใส่เตาอบที่ปิดไว้ค่ะ แง้มเตาไว้นิดนึงะรบายความชื้น

พอในเตาเริ่มเย็นแล้วเอาออกมา เกลี่่ยๆไล่ความชื้นอีกที บีบดูถ้าไม่ติดกันเป็นก้อนถือว่าใช้ได้แล้วค่ะ

จากนั้นเราก็ตีไข่ขาวให้แข็งเลยค่ะ เพราะกลัวตอนโฟลจะเหลวไป ใส่สีอะไรเรียบร้อย

ก็โฟลไปค่ะ ตอนแรกทำออกมาเป็นจุกไม่สวยเลย ครั้งนี้จัดสินใจทำครึ่งสูตรก่อน

โฟลแรงๆแต่เร็วๆแค่ ใช้พายบี้ๆๆไปเลยค่ะ แล้วคว้านก้น บี้ ทำงี้ไปเรื่อยๆ

ตักดูว่าไหลแบบลาวาหรือยัง แล้วไหลพับเป็นริบบิ้นหรือปล่าว
[ลองดูวิธีโฟลในวิดีโอของคุณน้าปังปอนด์นะคะ มีสอนอยู่ เราทำตามเลยค่ะ]

แต่ครั้งนี้ยังโฟลไม่ดีเท่าไหร่ค่า ยังมีจุกอยู่บ้าง

เราก็บีบใส่ baking sheet แผ่น Baking sheet หรือ non-stick ค่ะ ซื้อมา 200 ตัดแบ่งได้สองแผ่น

ลองหาซื้อดูนะคะ รับรองว่ามาการองออกมาก้นงามสุดๆค่ะ

พอบีบเสร็จตามขนาดที่ชอบเราก็วอร์มเตาอบค่ะ แล้วเอาไปวางไว้บนเตาอบ

แต่รองด้วยกระดาษหนังสือพิพม์อีกที กลัวร้อนไปค่ะ เพื่อให้ผิวแห้งไวไว

เราก็วอร์ม วางทิ้งไว้ แต่ไม่นานมากค่ะ พอผิวตึงๆเราก็ปิดเตาอบก่อนเพราะกลัวจะสุก

เปิดแง้มเตาอบให้ความร้อนออกมา จะได้ช่วยให้มาการองที่หลังเตาอบแห้งค่ะ

ถ้ากลัวสุก ก็ไว้ในห้องแอร์เลยค่ะ แห้งไวมากๆ

จากนั้นเราอบตามคุณน้าปังปอนด์ค่ะ แต่เราใช้ HW 42 ไม่มีที่วัด เราก็อบเตากลางทีละรอบ

พอผ่านไป 5 นาทีเอาอะไรแง้มไว้ เราก็จับต่อไปอีก 5นาที เอาถามเตาอบอีกถาดวางไว้ชั้นบนกันหน้าหมองค่ะ

น่าจะหมดเทคนิคเราแล้ว ก็ลองดูนะคะ เรายังไม่เก่งเลยค่ะ เพิ่งทำออกมาดีก็ครั้งนี้ แต่อยากแชร์ค่ะ
ใครมีเคล็ดลับดีๆก็แชร์กันมาบ้างนะคะ จะได้นำไปปรับใช้ค่ะ

ขอบคุณสำหรับสูตรดีๆนะคะ

ปล.ในรูปมีเป็นเม็ดๆ คืออัลมอนต์กับเปลือกค่ะ ตอนนั้นไปปั่นรอบ2ตอนยังร้อนๆ เลยจับตัวเป็นก้อน แก้ไมไ่ด้ค่ะ แต่ยังดีออบออกมากินได้

แก้ไขเมื่อ 30 ก.ย. 55 23:53:14

แก้ไขเมื่อ 30 ก.ย. 55 23:52:13

จากคุณ : ปู่มังกร
เขียนเมื่อ : 30 ก.ย. 55 23:49:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com