Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

......กุลาดำ....ชื่อเจ้านั้น.....มันไม่เหมาะ....ฟังไม่เพราะ....แต่เนื้อเข้า....หวานหนักหนา.... ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ สมาชิกทุกๆท่าน  สบายกันดีนะครับ หลังจากฝนทิ้งช่วง
สัปดาห์ก่อน ฝนกระหน่ำทั่วไปทุกภาค ทำเอาพี่น้อง แถวบางกอก นอนไม่หลับ เกรงว่าจะเกิดภัยน้ำท่วม เหมือนปีที่แล้ว

หลังฝนตก ก็คงเป็นช่วงออกพรรษา ซึ่งไม่ทราบว่าตรงกับเทศกาล กินเจรึป่าว  ตะโกจำได้แม่ยำครับว่า  เทศกาลที่อยู่ในช่วงเวลาเดียวกัน มีถึง3เทศกาล  คือ
ทำบุญเดือนสิบ
กินเจ
ออกพรรษา
ซึ่งระยะเวลาใกล้เคียงกันมาก บางทีก็อาจจะตรงกันด้วยซ้ำ
วันนี้ ทางภาคใต้ ถือเป็นเทศกาลทำบุญเดือนสิบ
ชาวบ้าน ต่างพากันจับจ่ายซื้อของเตรียมไว้ตั้งแต่เมื่อวาน
ขนมลา ขนมต้ม ขนมเจาะหู วางขายกันเรียงราย ที่ท้ายตลาด
กับข้าว กับปลา ต่างพากันปรุง เพื่อเตรียมไหว้ผู้ล่วงลับ
เด็กๆ ที่ปิดเทอม ก็จะสนุกสนาน ในเทศกาล "ชิงเปรต"
ตะโก อดคิดถึงไม่ได้ ในช่วงวัยเยาว์

เข้าเรื่องเมนูในวันนี้ดีกว่าครับ  เป็นเมนูที่ง่ายๆ ง่ายจริงๆครับ  เด็กๆทานได้ ผู้ใหญ่ทานดี  และเมื่อเอ่ยเมนูนี้ยามใด เป็นต้องกำหนดอยู่ในรายการอาหารด้วย ทุกครั้งครา

และก่อนจะไปทานกุ้งกุลาดำ  ตะโกอยากฝากกระทู้นึงไว้ครับ
เป็นกระทู้ของพี่เนียงเพาะ เมื่อคืนนี้  และตะโกก็ได้ไปเล่นด้วย
ถือซะว่า เป็นเพื่อนคุย เพื่อนแก้เหงา ในยามที่พี่เนียงต้องอยู่ตัวคนเดียวโดยลำพัง  ในยามค่ำคืนยิ่งมีแต่ความเหงา จะมีเพื่อนก็แต่เพียงการสื่อสารผ่านหน้าเวป  ตะโกเอาใจช่วยพี่เนียงนะครับ  ขอให้ผ่านไปได้ ถีงแม้พี่ต้องทนทุกข์ทรมานใจ คิดเสียว่า พี่เค้าสบายอยู่บนสวงสววค์นะครับ สู้ๆครับพี่เนียง

http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D12725781/D12725781.html

ตะโก ขออนุญาตพี่ นำรูปมาลงนะครับ
แงๆๆๆ น้ำตามันซึมออกมาแล้วง่ะ   พี่เนียง
ขอตัวไป ตั้งสติก่อนนะครับ

จากคุณ : ตะโกครับ
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 55 14:15:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com