Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>>Mini review เครปเค้ก กับการทำขนมครั้งแรกในชีวิต<< ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณสูตร เทคนิค ต่างๆ จากห้องก้นครัวทุกท่านเลยนะคะ

แอบซุ่มหาข้อมูลอยู่นาน จนได้มาเจอข้อมูลของคุณhandayo http://topicstock.pantip.com/food/topicstock/2012/03/D11857170/D11857170.html

เห็นว่าทางไม่อยากเท่าไหร่บวกกับจะลองทำให้วันเกิดคุณแม่ในเดือนหน้า ครั้งนี้เลยซ้อมมือก่อน

ส่วนผสมและขั้นตอนเราทำตาม คุณhandayo เลยคะ ...(ขออนุญาตด้วยนะคะคุณhandayo)

ส่วนผสมแป้ง
แป้งบัตเตอร์เค้กสำเร็จรูป 2 1/2 ถ้วยตวง
ผงฟู 1/2 ช้อนชา
ไข่ 6 ฟอง
นมกล่องยูเอชทีรสจืด 1 1/2 ถ้วยตวง
นมข้มหวาน 1 ถ้วย  (หาซื้อนมข้นจืดไม่ได้ค่ะ สงสัยจะขาดตลาด)
น้ำมันพืช 1 1/2 ถ้วย
น้ำเปล่า 1 1/2ถ้วย
เกลือ 1/2 ช้อนชา
กลิ่นวนิลา 1/2 ช้อนชา

เราใช้มือตีเองคะไม่ได้ใช้ครื่องปั่น

จากคุณ : Luisjoys
เขียนเมื่อ : 10 ต.ค. 55 09:58:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com