Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รีวิว..การทำโอ่งสำหรับทำหมูหรือไก่อบโอ่งค่ะ ติดต่อทีมงาน

ถือโอกาสฝากเนื้อฝากตัวเป็นน้องใหม่อย่างเป็นทางการเลยนะคะ หลังจากที่แอบมานาน

ที่จริงเป็นสมาชิกเก่ามานานตั้งแต่มาม่าเป็ดรสแซบแล้วค่ะ ทานแล้วไม่อร่อยก็เลยออกไป และคิดว่างานครัวเป็นเรื่องไกลตัว จนลืมล็อคอิน ไปเลยค่ะ

แต่เมื่อต้นปีได้หยุดทำงาน มารับตำแหน่งแม่บ้านเต็มตัวก็เลยต้องกลับมาเรียนรู้ใหม่อีกครั้ง จนต้องมาสมัครเข้ามาใหม่ค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

แล้วจะเริ่มทะยอยเอาอาหารการบ้านมาส่งคุณครูหลายๆท่านค่ะ

พอดีได้ไปเที่ยวสัตหีบ ไปดูเรือรบหลวง ระหว่างทางก็จะเห็นเขาขายพวกไก่อบโอ่ง เยอะมีหลายร้านค่ะ คุณแฟนซึ่งเป็นคนต่างชาติพอเห็นก็ถามว่าเขาขายอะไร พออธิบายให้เขาฟัง

ก็เลยสนใจแวะลองชิมค่ะ ได้ลองทั้งหมูและไก่ พอคำแรกที่เขากินเป็นหมู ถึงกับร้อง มายก๊อด แล้วก็อุทานบอกอาหารอร่อยมาก เขาไม่เคยทานอะไรแบบนี้เลย เราก็เฉยๆ แต่น้ำจิ้มเป็นน้ำจิ้มน้ำมะขามอร่อยจริงๆค่ะ

หลังจากทานเสร็จคุณแฟนไม่ยอมกลับมือเปล่า ซื้อใส่กล่องอีก แถมขอซื้อโอ่งจากแม่ค้า ซึ่งเขาไม่ยอมขายให้ เขาบอกให้ใบเป็นหมื่นก็ไม่ขายค่ะ เพราะเขารายได้ ได้มากกว่านั้น

คุณแฟนก็ไม่ยอมแพ้ เดินวนดูรอบโอ่ง และบอกว่าไม่เป็นไร ไม่ขายจะลองทำเองก็ได้ ส่วนตัวคิดว่าคงจะพูดเล่น หรือไม่ก็คงจะประชดมั้ง

หลังจากนั้นไม่นานก็มีโอกาสไปเที่ยวชะอำ พอผ่านราชบุรีเท่านั้นแหล่ะ เห็นโอ่งจอดเลย บอกจะซื้อไปทำหมูอบโอ่ง ก็บอกเขาว่าไปหัวหินกลับมาค่อยซื้อ พูดอย่างไรก็ไม่ยอม จนต้องเอาโอ่งไปเที่ยวหัวหินด้วยค่ะ

พอกลับมาถึงเชียงใหม่ก็ตรงไปร้านทำพวกเหล็กดัด ได้ซื้อถาดและเตาไปด้วยค่ะ และก็บอกเขาว่าเราต้องการแบบนี้ ซึ่งทางร้านก็ใจดี ทำออกมาให้แบบนี้ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 11 ต.ค. 55 11:54:33

จากคุณ : ต้นหนุน
เขียนเมื่อ : 11 ต.ค. 55 11:11:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com