Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>>แหนมมาแล้วค่าาา<< ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่น ต้องขอเกริ่นก่อนนะคะ ที่บ้านเมื่อก่อน คุณย่าเป็นคนทำแหนมขาย แต่ตอนนี้ย่าแก่มากแล้ว ก็เลยมีแม่ของขวัญคนเดียว
ที่รับมรดก((พูดซะโอเวอร์))รับสูตรมาทำต่อ เมื่อก่อนแม่จะทำขายทุกวัน แต่ตอนนี้ แม่ทำงานเป็นนักการเมืองท้องถิ่น
เลยไม่ได้ขายแล้วค่ะ นานๆถึงจะทำที หรือมีคนมาสั่งทำถึงจะทำให้ ไม่ก็ทำฝากคนนั้นคนนี้
ตอนแม่ทำขาย ทำไม่เคยพอ เพราะคนซื้อเยอะมาก มารอซื้อถึงที่บ้านเลย ((ยอแม่ตัวเองอีกแล้ว))

ครั้งนี้ล่าสุด แม่ทำไปงานบุญข้าวสากค่ะ ((กว่าจะได้เอามาลง))

*เครื่องปรุง* ก็ทั่วๆไปค่ะ
เครื่องปรุง

เนื้อหมูติดมันนิดหน่อย
กระเทียมแกะเปลือก
ข้าวเหนียวสุก
เกลือ
หนังหมูต้มสุกหั่นเป็นเส้น (หนังหมูเราจะซื้อมาแบบแผ่นใหญ่ เอามาต้ม
                 แล้วใช้ใบมีดโกนค่อยๆ เอาขนออก แล้วใช้มีดเอาส่วนมันที่ขาวๆออก
                 แม่บอกว่า ถ้าไม่เอาออกมันจะแฉะๆค่ะ//ก็แล้วแต่สูตรใครเนอะ
                 อ้อ ที่บ้านเราไม่หั่นค่ะ มีเครื่องบดหนัง)

วิธีทำ
เอาหมูและกระเทียมสับคลุกเค้ากัน เพิ่มเกลือ ใส่ข้าวเหนียวสุกลงไป
ตามด้วยหนังหมูค่ะ จากนั้นแม่จะเอาเข้าเครื่องผสม เมื่อก่อนแม่ใช้วิธีเอาลงครกใหญ่ๆแล้วตำเอา
แต่ตอนนี้มีเครื่องทุ่นแรงแล้ว และจากนั้นก็ใช้มือนี่แหล่ะค่ะ นวด คลุกเคล้าให้เข้ากัน
แล้วพักทิ้งไว้ เสร็จแล้วนำมาปั้นเป็นก้อนๆให้เท่ากันพักทิ้งไว้เสร็จแล้วก็ห่อค่ะ

ปล.ไม่มีรูปตอนทำเพราะตื่นไม่ทันแม่ตอนทำ เสียดายจริงๆ ไม่รุ้เมื่อไหร่แม่จะทำอีก
วันนี้แม่ทำ แหนมหมู แหนมวัว ไส้กรอกอีสานหมูค่ะ

*เพื่อนๆคนไหนอยากดูวิธีทำ ก็เชิญที่บ้านได้นะคะ คุณแม่จะทำให้ดูได้ ^^ หรือถ้าอยากลองชิม
ก็บอกได้ค่ะ จะลองขอแม่ให้ทำให้อีก แล้วจะส่งไปให้ลองชิม ^^

จากคุณ : สติสช์ตัวน้อย
เขียนเมื่อ : 12 ต.ค. 55 01:34:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com