Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อีกกระทู้สำหรับคุณยายผัดไทย หวังว่ายังไม่เบื่อนะคะ ติดต่อทีมงาน

เมื่อวานประมาณ 4ทุ่ม มีโอกาสไปร้านยายหลังจากเมื่อคืนก่อนนอนร้องไห้สงสาร

ยายคิดว่ายังไงต้องไปหาแกให้ได้   ไปถึงมีคิวประมาณ 5ห่อค่ะ ยายกำลังผัดเรื่อยๆ

มีพี่ผู้หญิงสองคนนั่งเป็นผู้ช่วยยาย  คิดว่าน่าจะมาจากพันทิพนี่แหละ(เดาๆเอา555)

เวลาผ่านไปนานเท่าไหร่ไม่รู้ ไม่ได้มองนาฬิกา มัวแต่มองยายคิดไปเรื่อยเปื่อย

แกเก็บร้านเสร็จ แกจะนอนกี่โมง แกจะกินข้าวกับอะไร ฯลฯ

พอถึงคิวเราทุกคนได้ของกันหมดแล้ว เราเลยไปนั่งข้างคุยกับยาย (ตอนคนอยู่เยอะ เราไม่กล้าคุย กลัวเค้าหาว่ามาตีสนิท  แค่อยากคุยกับยายให้ยายไม่เหงา)

เรา   :   ยายๆ รู้ไหมหนูตามหาร้านยายจากอินเตอร์เน็ตนะ มีคนในนั้นอยากมากิน  

ร้านยายเต็มเลย

ยาย :   พยักหน้า มือก็ทำผัดไทยไป ผู้หญิงคนมะกี้ก็มาจากเน็ตแหละ

เรา   :    เห็นไหมยายมีแต่คน รัก เป็นห่วงยาย อย่าเหงานะรู้ไหม  ยายอยากได้อะไร

ไหม เดี๋ยววันหลังหนุมาจะซื้อมาฝาก

ยาย :    ไม่ต้องล่ะ คุณเก็บเงินไว้กินขนมเถอะ

เรา  :     ขนมหนูมีแล้ว  หนูอยากซื้อให้ยายกินบ้าง  แล้ววันหลังถ้ามาอีกจะซื้อ

ยาหม่อง ยาดมมาให้นะ

ยาย :    ไม่เป็นไรคุณเก็บตังไว้ ยายมีอยู่อนามัยเอามาแจก

ระหว่างนั้นยายก็ถามว่าบ้านเราอยู่ไหน อยู่กับใคร มานั่งรอนานๆ ที่บ้านไม่ว่าหรอ  ถ้าว่ายายจะรีบทำให้    โถ ยายจ๋า  น้ำตาเราไหล  เราเลยบอกว่า   ไม่ว่าค่ะหนูโตแล้ว หนูอยากมานั่งคุยเป็นเพื่อนยายนี่ไง เผื่อยายเหงา  ยายเหงาไหม

ยายส่ายหัวค่ะ แล้วก็พูดว่าที่อยู่ได้ทุกวันไม่เหงาก็เพราะขายของให้หยุดก็คงทำไม่ได้ฯลฯ พูดไปพูดมาก็อดถามเรื่องครอบครัวยายไม่ได้  คำตอบก็เหมือนบางกระทู้แหละค่ะ

เราจะช่วยยายล้างจาน ชวยยายทำอะไรยายก็ไม่ให้ทำยายบอกคุณลำบากเปล่าๆ  เราเลยบอกว่า ยายนี่นะคนเค้าอยากทำให้ก็ไม่เอา  เดี๋ยวถ้าหนูมาคราวหน้าซื้อของมาให้ไม่เอาโดนตีแน่   จะกินอะไรสั่งมาเลย

ยายยิ้มค่ะ ชี้ให้ดูฟัน   "ยายไม่มีฟันแล้ว ฟันหลอ"   

อ้าผัดไทยเราได้พอดี ทำไมเราไม่คิดว่ามันนานเลย ทั้งๆทีี่เราเป็นคนรออะไรนานๆไม่ได้ แต่เรากลับมีความสุขที่ได้ยืนมองยาย ถามว่าคาดหวังความอร่อยจากผัดไทยไหม   ก็เหมือนที่บางความเห็นบอกค่ะ    ความอร่อยมันไม่เท่ากับความอิ่มเอมใจจริงๆค่ะ

เราเดินไปเอาเงินที่รถกับแฟน  แฟนเรานั่งร้องไห้ค่ะ ยื่นแบงค์ห้าร้อยมาให้

"ให้ยายเค้าไปเลยนะ  พรุ่งนี้ไปซื้อผ้าถุงให้ยายกัน "

เราเดินเอาเงินมาให้ยาย บอกให้ยายเก็บไว้  ยายยกมือไหว้ใหญ่ "ขอบคุณมากนะคะ  ขอให้คุณทั้งสองถูกล๊อตเตอรี่รางวัลที่1 นะคะ"

เราคิดในใจยายจ๋าถ้าหนูถูกหวยหนูจะมารับยายไปอยู่ด้วยเลย เฮ้อช่วยยายได้แค่นี้จริงๆค่ะ แล้วก็บ๊ายบายยายขึ้นรถ   ยายก็บ๊ายบาย กลับดีๆนะคะ

ขอโทษด้วยนะคะถ้าเราเรียบเรียง ให้อ่านยาก หรือตาลาย  เรามือใหม่แต่อยากให้ทุกคนได้อ่านเรื่องของคุณยายค่ะ

ปล.มีเรื่องกังวลคือ คุยกับยาย ยายบอกชอบมีจิ๊กโก๋มากวน  เรากลัวจะเป็นพวกขี้ยาแล้วจะทำอะไรยายหรือเปล่า  เฮ้อ ไม่อยากคิดเลยค่ะ เราเลยบอก ยายว่า ยายูดกับเค้าดีๆนะเค้าเมา  อย่าไปว่าเค้านะ  ยายก็ได้แต่พยักหน้า

จากคุณ : รอวันเธอว่าง
เขียนเมื่อ : 12 ต.ค. 55 21:55:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com