Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

♥ แหวกกระแสเจ ช่วนคนกินชอ มาหม่ำหมูสะเต๊ะและไก่สะเต๊ะ กันค่ะ ♥ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้าห้องก้นครัวเลย วันนี้ขอแหวกกระแสเจ สำหรับคนกินชอ มาชวนหม่ำหมูสะเต๊ะ และ ไก่สะเต๊ะกันค่ะ ...

ช่วงนี้ญาติพี่น้องร่ำร้องอยากกิน และ โดยเฉพาะป๊าเองก็อยากกิน แต่หาซื้อที่อร่อยถูกใจไม่ได้เลย หม่าม๊าก็เลยจัดให้เองเลย โดยมีตัวเราเป็นผู้ช่วยค่ะ ^^

เมื่อวานไปตลาดจัดการซื้อ หมูสันนอก อกไ่ก่ และเครื่องทำน้ำจิ้ม มาถึงม๊าก็จัดการหั่นหมู หั่นไก่ หมักไว้ก่อน แล้วก็ต่อด้วยทำน้ำจิ้ม (แต่ขั้นตอนนี้ลืมถ่ายหมดเลยค่ะ ซื้อมาแล้วก็รีบจัดการก่อนคิดได้ก็ทำเสร็จไปแล้ว)

รูปนี้หมูกับไก่แบ่งกันคนละครึ่ง กลัวงง ม๊าเลยเอาถุงมาแบ่งอาณาเขตไว้ซะก่อน หมูด้านซ้าย ม๊าเสียบ ไก่ด้านขวาลูกเสียบ

ปล.เครื่องหมักก็ใช้ด้วยกันนะคะ แต่ไก่เราเพิ่ม ตะไคร้ ข่าโขลกละเอียด แล้วก็ยีหร่า ลูกผักชีป่นลงไปด้วยค่ะ ^^

จากคุณ : humxm
เขียนเมื่อ : 18 ต.ค. 55 20:31:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com