Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำหอยทอดไม่กรอบสวยน่ากินครับ ทำยังไงดี?!?!? ติดต่อทีมงาน

เมื่อวานผมทำหอยทอดเอง (พ่อครัวมือใหม่) โดยใช้แป้งโกกิผสมน้ำอัตราส่วนเท่าๆกันแล้วเทหอยแมลงภู่ลงคนให้ทั่ว แล้วเทหยอดลงทอดในหม้ออะลูมิเนียมก้นกลมแบนใบเล็ก เพราะ wok ของที่บ้านมันคุณภาพไม่ค่อยดีตรงกลางจะไม่ร้อนทอดอาหารยังไงก็ไม่สุกครับ และคิดเอาเองว่าหม้ออะลูมิเนียมก้นแบนจะทำให้หอยทอดออกมาเป็นวงกลมเท่าๆกันทุกแผ่นครับ

น้ำมันก็ร้อนเดือดๆแต่แป้งไม่สุกครับ ทอดอยู่ 2-3 นาทีน้ำมันเดือดปุดๆผมกลัวด้านล่างจะไหม้ก็เลยใช้ช้อนแบนๆพยายามพลิกปรากฏว่า แป้งไม่สุกครับ เป็นสีขาวนวลๆไม่จับตัวเป็นแผ่น แซะออกมากอดตัวเป็นก้อนๆเล็กๆหยุ่นๆ อย่างกับออส่วน ก็เลยทอดต่ออีกสักพักพอเหลืองก็สะเด็ดน้ำมันยกลง

ท่านใดพอจะให้คำแนะนำได้บ้างครับว่าจะทอดอย่างไรให้แป้งเป็นแผ่นกลมสวยกรอบน่ากิน ผมสงสัยว่าใช้แป้งเยอะเกินไปหรือเปล่าเพราะจับเป็นชั้นหนา คิดออกแค่นี้ครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำครับ

จากคุณ : razzmatazz
เขียนเมื่อ : 20 ต.ค. 55 08:05:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com