Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัยเรื่องเนื้อของขนมปังครับ + เรื่องของเตาอบ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ
วันนี้มีประเด็นที่แอบสงสัยมานาน (มาก) ขอถามสักหน่อยนะครับ

ก็คือ เวลาที่ผมทำขนมปัง ตอนนวดจนได้ที่ แป้งนุ่ม น่าทานมาก ขึงเป็นฟิล์มบางๆ ได้สวยงาม ตอนอบออกมา ก็นุ่มอร่อย แต่เพียงแค่เก็บเข้าตู้เย็นคืนเดียวเท่านั้นหละคับ เอาออกมาทาน ทำไมมันแข็งจัง ต้องเอาไปใส่ไมโครเวฟสัก 20 วิ มันถึงจะนุ่มอร่อยเหมือนเดิม

ผิดกับที่ตามร้านที่ขายๆ กัน เขาจะนิ่มอร่อยเสมอ ถึงแม้ว่าเข้าตู้เย็นก็ตาม แต่แปลกมากที่ ขนมปังที่เขาขายๆ กัน ไม่สามารถอุ่นไมโครเวฟได้เลยครับ เพราะออกมาจะกลายเป็นขนมปังเละไปเลย

1. ผมตกหล่นขั้นตอนไหนไปหรือเป่าคับ ^^"
2. สารเสริมขนมปังหรือเปล่าที่ทำให้เกิดประเด็นนี้ครับ

---------------------------------------------------------------------

อีกเรื่องหนึ่ง
ตอนนี้ว่าอยากจะขยายขนาดของเตาอบอยู่ครับ เดิมใช้ National 23 ลิตร อบคุกกี้ได้แค่คราวละ 25 ชิ้น บางช่วงที่ต้องการปริมาณมากๆ เวลาทำแจกหรือขายช่วงเทศกาล มักจะผลิตไม่ทัน

อยากทราบว่าเตาอบแบบในครัวเรือนพวก electrolux mex smeg หรือ ฯลฯ มีแบบรุ่นปรับอุณหภูมิแบบดิจิตอลไหมครับ แบบกดได้ทีละ 5 องศา (เพราะเท่าที่เคยเดินผ่านๆ ในห้าง มันมีแต่แบบบิดทั้งนั้นเลย กลัวอุณหภูมิไม่เที่ยงอ่ะครับ 55)

หรือถ้าเป็นแบบแก๊สอัตโนมัติตัวใหญ่ มียี่ห้อไหนแนะนำไหมครับ เคยเห็นของกล้วยน้ำไท คุณภาพก็ดูดีอยู่ แต่อยากมีตัวเลือกมาแข่งขันหน่อยอ่ะครับ แหะๆ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : mrcomsci
เขียนเมื่อ : 25 ต.ค. 55 15:28:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com