Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แชร์ประสบการณ์ใช้ดีล Ensogo กับ ร้านคิงมาม่อน ติดต่อทีมงาน

เหตุเกิด ณ ร้านคิงมาม่อน สาขาเซ็นทรัล ลาดพร้าว วันที่ 25/10/12 เวลา 2 ทุ่ม
ดีล Ensogo ที่นำไปใช้ คือ ดีลมาม่อน 6 ชิ้น ราคา 96 บาท ก่อนที่จะเข้าไปรับสินค้า ได้ให้น้องสาวโทรไปสั่งจองหน้าฝอยทองไว้ตั้งแต่ช่วงเที่ยงๆ

ประมาณ 2 ทุ่ม ดิฉันไปถึงที่ร้าน เดินไปหาแคชเชียร์ ยื่นดีล Ensogo ให้พนักงาน พร้อมกับบอกว่า มารับมาม่อนที่โทรมาจองไว้
พนักงานก็ให้ดิฉันนั่งรอที่เก้าอี้ ก็ไม่ได้คิดอะไร คิดว่าเหมือนปกติทุกครั้งที่เคยมา (เคยซื้อดีลที่นี่ 2-3 ครั้ง)

พนักงาน : พี่คะ ดีลหมายเลขนี้ใช้ไปแล้ว พร้อมกับเปิดแฟ้มให้ดู มีคนมาเซ็นชื่อตรงช่องดีลของดิฉัน เป็นชื่อที่ไม่รู้จัก มาใช้ดีลไปเมื่อวันที่ 24/10/12
ดิฉัน : เป็นไปไม่ได้ พี่ยังไม่ได้มาที่นี่เลย ดีลใบแรก ก็ใช้ไปเมื่อกลางเดือนที่ผ่านมา (ซื้อดีลแบบเดียวกันไว้ 2 ใบ)
พนักงาน : งั้นพี่รอสักครู่ แล้วก็หันไปเปิดดูแฟ้ม พร้อมกับโทรศัพท์คุยกับเจ้าของร้าน
คุยได้พักใหญ่ พนักงานก็ส่งโทรศัพท์ให้ดิฉันพร้อมกับบอกว่า เจ้าของร้านจะคุยด้วย

ดิฉัน : สวัสดีค่ะ
เจ้าของร้าน : ครับ คุณ...นะครับ คือ มันมีปัญหากับดีลนี้ เลยอยากจะสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับดีลนิดหน่อย
ดิฉัน : ก็เล่ารายละเอียดให้ฟังคร่าวๆ และสอบถามไปว่า เป็นไปได้ไหม ว่าอาจจะมีการเซ็นชื่อผิดช่อง
เจ้าของร้าน : เป็นไปไม่ได้ครับ ร้านของเรา ไม่เคยมีความผิดพลาด เด็กไม่เคยให้เซ็นผิดช่อง
ส่วนใหญ่ที่เกิดปัญหาคือลูกค้า ปริ้นดีลมาหลายชุด แล้วเอาใช้ซ้ำมากกว่า กรณีแบบนี้ ผมยังให้สินค้ากับคุณไม่ได้
เพราะเด็กแจ้งว่า ดีลใช้ไปแล้ว ถ้าผมให้ไป ผมกับเด็กที่ร้านต้องรับผิดชอบค่าสินค้าเองนะครับ
ดิฉัน : แล้วลูกค้าตัวจริงต้องเป็นคนรับผิดชอบเหรอค่ะ
เจ้าของร้าน : ดีลของ Ensogo ผมไม่สนใจว่า ใครเป็นคนซื้อ หรือใครเป็นคนเอามาใช้
ดิฉัน : (โกรธมากกก แต่ก็ระงับอารมณ์ไว้) ค่ะ แล้วจะยังไงต่อค่ะ
เจ้าของร้าน : ผมต้องตรวจสอบกับระบบส่วนกลาง เพราะเด็กจะส่งดีลเข้ามาให้ผมทุกวัน ถ้าดีลหมายเลขนี้ใช้ไปแล้ว
ผมคงให้สินค้าคุณไม่ได้ คุณเข้าใจนะครับ??
ดิฉัน : ค่ะ ต้องใช้เวลาตรวจสอบนานแค่ไหนค่ะ
เจ้าของร้าน : ไม่นานครับ สัก 10 นาที (ขณะนี้เวลา 20.30 น.)

10 นาทีผ่านไป พนักงานทั้ง 3 คนของร้าน กำลังดูแฟ้มดีลอย่างเคร่งเครียด และก็มีคนนึงคุยโทรศัพท์กับเจ้าของร้าน

สักพัก ก็มีพนักงานยื่นกล่องมาม่อน 6 ชิ้น ให้ดิฉัน พร้อมกับบอกว่า
"ขอโทษนะคะ เมื่อวานพี่เค้าให้ลูกค้าเซ็นผิดช่อง พี่เซ็นชื่อใหม่ตรงนี้นะคะ"
พอดิฉันเซ็นชื่อเสร็จ พนักงานก็ขอโทษอีกครั้ง ดิฉันก็ยิ้ม และบอกว่า ไม่เป็นไรค่ะ (ทั้งๆ ที่ เวลา ณ ตอนนั้น 20.45 น.)

#กรณีนี้ ดิฉันไม่ได้โกรธร้านที่ทำงานผิดพลาด แต่ดิฉันโกรธที่เจ้าของร้านคิดว่า ลูกค้าต้องเป็นคนผิด ลูกค้าจะโกงคุณ
แทนที่คุณจะตรวจสอบการทำงานของพนักงานให้ดีก่อน แล้วค่อยมาอธิบายกับลูกค้า

ร้านทำให้ดิฉันเสียเวลาไปเกือบ 1 ชม. แต่ดิฉันก็รอได้ รอให้คุณตรวจสอบ ก่อนหน้านี้ เคยใช้ดีลกับร้านนี้มา 2-3 ครั้ง ทุกครั้งบริการดี ประทับใจมาก
แต่ครั้งนี้ไม่ไหวจริงๆ ค่ะ นอกจากจะไม่รักษาน้ำใจลูกค้าแล้ว คุณยังทำให้เรารู้สึกแย่กับระบบดีลนี้ด้วย

อยากจะฝากถึงเจ้าของร้าน เวลาคุยกับลูกค้า ควรจะใช้คำพูดให้ดีกว่านี้นะคะ
ถูกค่ะ คุณมีสิทธิ์สงสัย แต่ไม่ควรจะใช้คำพูดดูถูกลูกค้าของคุณเอง!!

จากคุณ : ข้าวไก่ย่าง
เขียนเมื่อ : 26 ต.ค. 55 11:37:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com