Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

:•:•: Behind :•:•: My Bakery Edition [Issue 1/2012] . . . " First step and Evolution " . . . [CR] ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ smile

หลังจากเริ่มต้นฝึกทำเบเกอรี่ตั้งแต่วันแรกจนวันนี้ ก็เป็นเวลาสองเดือนกว่าแล้วค่ะ

ด้วยความที่อยู่จังหวัดเล็กๆ การจะหาที่เรียนทำเบเกอรี่ให้เป็นเรื่องเป็นราวนั้นเป็นเรื่องที่ยาก

คิดอยากจะไปเรียนที่กรุงเทพฯ ก็คงจะบานปลายด้วยงบประมาณค่าใช้จ่ายมากมาย

จึงอาศัยอ่านและหาข้อมูลจากโลกออนไลน์ไปเรื่อยๆ

....

และที่ห้องก้นครัวแห่งนี้ ก็เป็นแหล่งความรู้ชั้นเลิศแห่งหนึ่งที่ยายบงมักจะได้ข้อมูลดีๆ เสมอ

ได้เห็นเพื่อนๆ หลายๆ ท่านที่เริ่มต้นหัดทำขนมจนเก่งและประกอบอาชีพได้

จึงเป็นแรงบันดาลใจให้ยายบงอยากทำเบเกอรี่เก่งเหมือนเพื่อนๆ ค่ะ

....

ในวันนี้จึงอยากนำผลงานที่เริ่มต้นหัดทำเบเกอรี่ตั้งแต่แรกจนถึงปัจจุบันมาฝากเพื่อนๆ ในรูปแบบ Behind นะคะ

ฝีมือก็ยังไม่มีเท่าไร ความสามารถ พรสวรรค์ก็ยังไม่ได้เข้าขั้นจะประกอบอาชีพได้

แต่ใจที่มีอยู่ร้อยเปอร์เซนต์นั้น ได้ตกหลุมรักในการทำเบเกอรี่เข้าเต็มเปี่ยมแล้วค่ะ

ในอนาคตถ้ามั่นใจในฝีมือตัวเองขึ้นแล้ว ก็อยากจะแบ่งปันขั้นตอนการทำเบเกอรี่เป็นข้อๆ แบบท่านอื่น

แต่ ณ วันนี้ยังไม่มั่นใจพอ และไม่เก่งพอที่จะทำขนมไปด้วย ถ่ายภาพขั้นตอนไปด้วยจริงๆ จังๆ เลยค่ะ

จึงขอนำแค่ภาพผลงานที่ทำสำเร็จแล้ว ซึ่งมีทั้งผิด ทั้งถูก มาฝากเพื่อนๆ กันก่อนนะคะ

หากเพื่อนๆ จะแนะนำและติชมก็ยินดีมากๆ เลยค่ะ เพราะจะได้รับความรู้และเคล็ดลับกลับไปเพิ่มเติม

และหากมีข้อผิดพลาดแต่ประการใด ก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

....

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่านค่ะ ลูกสาว

จากคุณ : Yai Klong_Tour Rai
เขียนเมื่อ : วันออกพรรษา 55 09:40:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com