Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เวรกรรม ซวยจริงอะไรจริง [ย้ายจาก : ] ติดต่อทีมงาน

ซวยจริงๆ ครับ

เมื่อวานไปเดินตลาดนัดหลังที่ทำงานมา
เจอขนมหน้าตาคุ้นๆ เหมือนเพื่อนเคยซื้อมาฝากจากญี่ปุ่น
ถามราคาดูก็ได้ความว่า ทั้งกล่อง 120 บาท
ตามรูปอ่ะครับ

อืม ราคามันถูกจังฟร่ะ ของเหมือนจริงจากจีนแดงอีกป่ะเนี่ย
คราวที่แล้ว เผลอซื้อหมีโคอาล่าไปฝากเพื่อน
ก็โดนว่าไปทีนึงแล้ว ว่า หมีจีนปลอม ไม่ใช่หมีญี่ปุ่นซื้อมาทำไม
ผมก็เถียงไปว่า มีสติ๊กเกอร์ made in japan แปะไว้เลยนา
คุณเธอก็สอนให้หายโง่ว่า สติ๊กเกอร์ก็ปลอมมา ของจริงหน้าตาอีกแบบ
ไปเดินดูในพารากอน ก็เห็นว่าของจริงหน้าตาไม่เหมือนที่ซื้อมาจริงๆ น่ะแหละ

หึหึ ฉายาหมีเขาโง้ง ไม่ได้มาเพราะโชคช่วยหรอกนะ มันต้องโง่เป็นพิเศษเท่านั้น

คราวนี้ ก็เลยเกิดนอยด์เล็กๆ ไม่มั่นใจ
แต่เอาฟร่ะ แค่ 120 ซื้อก็ซื้อ

พอตอนเย็นเลยเอาไปให้เพื่อน กะเพื่อนของเพื่อน แบ่งๆ กันกิน
คุณเธอเห็นก็ถามราคา พอรู้ว่า 120 ก็เลยประนามลั่นออฟฟิศเลย
โง่อีกแล้วไอ้หมีหน้าเขาโง้ง โง่ได้อีก  
กล่องใหญ่ๆ แบบนี้ ข้างในจะมี 10 กล่องเล็ก
เคยซื้อที่ญี่ปุ่นเลย กล่องเล็กๆ กล่องละประมาณ 60 บาทไทย
ตีแล้วทั้งกล่องใหญ่ประมาณ หกร้อยบาทไทย

แหม เก่งนะเนี่ย ซื้อจากไทยแท้ๆ ถูกกว่าซื้อจากประเทศผู้ผลิตตั้งห้าเท่า
ว่าแล้วก็เอาแฟ้มมาตบๆ เขาบนหัวผมลงไปด้วยความเมตตาปนสังเวช

จิตตกมากครับ โง่อีกแล้วตรู ก็ว่าทำไมมันถูกๆ
แต่จะไปโวยวายแม่ค้า ก็เสียฟอร์มอีก แถมยังต้องไปทะเลาะกับแม่ค้าที่ไม่รู้จะยอมคืนตังค์ไหม
ตัดใจก็ได้ฟร่ะ แค่ 120 บาท   ถือว่าเสียค่าโง่ไป  (เสียไปเยอะแล้วน่ะ)

ตัดกลับมาที่วันนี้
เพิ่งไปเดินตลาดหลังที่ทำงานตอนเที่ยงมา
แม่ค้าเห็นหน้าก็รีบกระโดดเกาะทันที บอกว่า เมื่อวานคิดราคาพี่ผิด
จริงๆ กล่องใหญ่มันกล่องละ 1200 ตะหาก
กล่องเล็กๆ นั่น ขายกล่องละ 120 บาท  เค้าบอกราคาผิด

พี่มีทางเลือกสองทาง คือ จ่ายเงินเพิ่ม หรือเอาของมาคืน

ไรฟร่ะ ผมก็งงๆ อ้าว ก็เมื่อวานบอก 120 บาท แล้วทำไมมันราคาเพิ่มได้ไงมาตั้ง 10 เท่าล่ะ
เค้าบอก เค้าเข้าใจผิดน่ะ เพิ่งรับมาขาย จำราคาไม่ได้
ไม่รู้ล่ะ ต้องเอามาคืน หรือไม่ก็จ่ายตังค์เพิ่ม

ผมกะลังงงๆ กะตรรกของเจ๊คนนี้
แม่ค้าอีกสองสามเจ้าแถวๆ นั้น ก็มาช่วยกันกดดัน
เอาของเขาไปฟรีๆ ได้ไง ต้องจ่ายตังค์เพิ่มสิ
อีกคนมาแรงกว่า ด่าเลย ไม่จ่ายตังค์เพิ่ม เขาขาดทุนไปตั้งเป็นพัน ทำอย่างนี้ ทำบุญอะไรก็ทำไม่ขึ้นหรอก ชีวิตนี้อย่าหวังจะได้เจริญเลย คนไม่ดี

ผมตั้งสติได้ตอนเจ๊บุญเยอะ (ต่อไปนี้ขอเรียกแบบนี้นะครับ) แกด่าเนี่ยแหละ
ก็เลยของขึ้น เม้งกลับไปเหมือนกัน

ของซื้อของขาย ตกลงราคาแล้ว จะมาเปลี่ยนราคาได้ไง
ค้าขายแบบนี้ ชาตินี้คงไม่ขาดทุนเลยล่ะ เอาเปรียบคนซื้อแบบนี้ ละอายใจบ้างไหม

เจ๊บุญเยอะ แกก็ไม่สนใจประนามผมต่อไป (กลางตลาดเลยนะนั่น)

ส่วนเจ๊คิดตังค์ผิด แกก็ท่องอยู่ประโยคเดียวเลยละครับ ต้องเอามาคืน หรือไม่ก็จ่ายตังค์เพิ่มมา

สุดท้าย ผมเลยอบรมเจ๊คิดตังค์ผิดกลางตลาดเลยเหมือนกัน
ว่า ลองไปซื้อของร้านไหนก็ได้ กินไปแล้ว จบไปแล้ว แล้วถ้าเขาบอกว่าต้องจ่ายตังค์เพิ่มนะ แล้วเจ๊ยอมจ่าย ผมจะคืนให้
ค้าขายก็ต้องรอบคอบ ไม่ใช่พลาดขึ้นมาแล้วจะมาโยนให้คนซื้อ
บลาๆๆๆ

ถ้ารู้ว่าราคาขนาดนี้ ผมไปซื้อในห้างดีกว่า ได้ของจริง ได้เลือกด้วย
ไม่ซื้อของคุณหรอก จะบ้าเหรอ ขายของตลาดนัด ขายขนมกล่องละเป็นพันเนี่ยนะ

สุดท้าย เจ๊เจ้าของร้านขนม (ลูกพี่ของเจ๊คิดตังค์ผิด) ต้องมาหย่าศึก
ด้วยการขอคุยกะผมนอกรอบในร้าน  ไม่เกี่ยวกะคนอื่น

แกก็ยอมรับว่าทางแกผิดเอง ไม่รอบคอบ แต่แกก็เสียหาย ขอให้เอาของมาคืน
ผมก็ไม่แน่ใจ ว่า เพื่อนจะยังเก็บไว้อยู่ไหม เพราะไม่รู้คุณเธอยกให้แม่บ้านที่ office หรือพี่ยามไปแล้วหรือยัง  เพราะปกติคุณเธอไม่กินของปลอม

จะโทรไป ก็เสี่ยงกะการโดนดุอีก เพราะกลางวันเป็นเวลาทำงาน เคยตั้งกติกากันไว้ว่าจะไม่คุยเรื่องไร้สาระ
ทุ่มเทเรื่องงานให้จบๆ ไปในแต่ละวัน งานไม่ค้าง ตอนเย็นๆ จะได้มีเวลาว่างทำโน่นนั่นนี่ได้
ก็เลยไม่กล้าโทรไป

แต่ผมก็คิดไว้แล้วล่ะครับ ว่า ถ้าไม่เหลือซากแล้ว หรือเหลือแต่อยู่ในมือแม่บ้านหรือพี่ยามแล้ว คงจะปล่อยๆ ไป ไม่ไปทวงคืนให้เสียความรู้สึกกัน

แต่จะให้ช่วยจ่ายเพิ่มก็คงไม่ไหวอ่ะครับ  ก็ตั้งใจไว้ว่าจะช่วยสัก 600
แต่จะขออบรมแม่ค้าอีกสักรอบ  ขายของประสาอะไร จำราคาสินค้าไม่ได้  อาชีพตัวเองแท้ๆ

เสร็จแล้ว คงจะเข้าวัดทำบุญสักรอบล่ะครับ
รู้สึกดวงซวยๆ ชอบกล

มีคำถามสองเรื่องครับ คือ ถ้าเป็นเพื่อนๆ เจออย่างนี้ จะทำไงกันบ้างครับ
และผมจะบอกคุณเธอยังไงดีครับ ที่จะไม่ให้โดนจิกกัดอีกรอบ

จากคุณ : ลูกหมีเขี้ยวยาวเขาโง้ง
เขียนเมื่อ : 6 พ.ย. 55 14:35:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com