Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

...เมนูชวนลูกเข้าครัววันหยุด "เค้กช๊อกกล้วยหอมแบบนึ่ง"....หอมๆ นุ่มๆ มาแล้วจ้า... ติดต่อทีมงาน

...วันนี้วันหยุดเวลาไม่รู้จะเล่นอะไรกับลูกแล้ว  เลยชวนลูกมาทำขนมกับเรา 
...กล้วยหอมดำๆ เก็บไว้ 2 วันแล้ว  เราไว้พระพิฆเนศบ่อย ๆ กล้วยหอมจะเหลือทิ้งบ่อยมากเพราะกินไม่ทัน 
...ประกอบกับ เตาอบก็ยังไม่ได้ซื้อ เล็งๆ ดู ๆ อยู่นั่นละ  (-_-!!)

วันนี้ให้ลูกชายช่วยบี้กล้วย  เตรียมโน่นนี่นั่น  แล้วก็ยืนดูเราผสมแป้ง  (พยายามจะซึมซับให้เค้ารู้จักทำอาหารทานเองค่ะ   เวลาเข้าครัว จะชวนลูกสาวลูกชายมายืนดูบ้างสำหรับเมนูง่ายๆ โตขึ้นจะได้ทำให้เรากิน  5555)

สูตรจากคุณ butterfly pea นะคะ  (ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วย)
แต่เราชอบกินช๊อกกาแลตด้วย  ก็เลยปรับนิดหน่อย  วันนี้เราทำครึ่งสูตรนะคะ 

สูตรตามนี้ค่ะ

1.  แป้งเค็ก 100 กรัม

2.  ผงฟู 1  ช้อนชา

3. ผงเบกกิ้งโซดา 1/2  ช้อนชา

4. น้ำตาล 110 กรัม

5. ไข่ไก่เบอร์ 1  จำนวน 1 ฟอง

6. กล้วยหอมสุก สุก เปลือกดำดำได้จะยิ่งดี  1 ผล

7. น้ำมะนาวคั้น 1 ช้อนชา

8. มาการีน 20 g  แต่เราไม่มี  ใช้ น้ำมันกุ๊ก 2 ช้อนโต๊ะ

9. เนยสดจืด 20 กรัม

10 เกลือป่น 1/4 ช้อนชา

11. นมสดรสจืด 3 ช้อนโต๊ะ

12. กลิ่นกล้วยหอม 1/2 ช้อนชา 
เราไม่มี  เลยใช้ กลิ่นวนิลา ประมาณ 4 หยดค่ะ  (ไม่ชอบกลิ่นเยอะๆ)
13.  ผงโกโก้ทิวลิป  2 ช้อนโต๊ะ

****  ตอนทำเราไม่ได้ถ่ายรูปไว้นะคะ เพราะคิดว่า  ครั้งแรกอาจออกมาไม่อร่อย  ก็เลยลองทำครึ่งสูตรค่ะ *****

*****  ขั้นตอนการทำที่แตกต่างค่ะ
1.  เราไม่ได้บี้กล้วยกับน้ำมะนาวค่ะ   แต่เราเอา นมจืดยูเอชทีผสมกับน้ำมะนาวค่ะ  คนๆ ให้เข้ากันรอไว้
2.  เราร่อนแป้งกับผงฟู  เบ๊กกิ้ง และโกโก้พร้อมกันค่ะ พักไว้
3   เราใช้ที่ตีแป้งผสมส่วนผสมค่ะ ยกเว้นตอนใส่กล้วยหอมขั้นสุดท้าย...ที่ใช้ที่ตีเพราะเราไม่มีน้ำตาลทรายขาวค่ะ   เราใช้น้ำตาลทรายสีรำของวังขนายค่ะ  ก็เลยกลัวมันไม่ละลาย

รูปหลังทำเสร็จแล้วค่ะ  

แก้ไขเมื่อ 17 พ.ย. 55 15:40:19

จากคุณ : นาโนจัง
เขียนเมื่อ : 17 พ.ย. 55 15:39:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com