Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้ระลึกความหลัง "อาหารที่เคยกินตอนเด็กๆ" ติดต่อทีมงาน

คิดถึงอาหารพื้นบ้าน ที่เคยกินสมัยตอนเป็นเด็กๆกันมั้ยครับ
ผมเป็นเด็กต่างจังหวัด(เพชรบูรณ์) ซึ่งที่บ้านชอบทำอาหาร พวกปะเภทน้ำพริก,แกงต่างๆ หรือ อาหารพื้นบ้าน ให้กินแทบทุกมื้อ เช่น ส้มตำ น้ำพริกแมงดา น้ำพริกปลาร้า แกงเห็ด ซุบหน่อไม้ ซุบมะเขือ แกงเลียง อะไรทำนองนี้ครับ ซึ่งผมบอกได้เลยว่าเกลียดอาหารประเภทนี้ วันไหนที่มีอาหารเหล่านี้ไม่เคยเจริญอาหารเลยแม้แต่ครั้งเดียว  แต่พอโตขึ้นมัธยม-มหาลัย ผมไปเรียนไกลจากบ้านมากครับ ฮ่ะๆๆ (ขอนแก่น) ซึ่งผมบอกได้เลยว่าแทบที่จะไม่ได้แตะของพวกนี้เลย อยู่ขอนแก่นเเท้ๆแต่นับครั้งที่กินส้มตำได้เลยครับ
แต่เรียนจบไม่กี่ปีกลับมีเหตุการณ์ที่คาดไม่ถึงเกิดขึ้นครับ คือว่าเมื่อไม่ถึงปีมานี้ผมรู้สึกว่าอยากกินอาหาร พวกนี้มาก วันไหนที่ได้กินอาหารแบบนี้ น้ำตาแทบจะไหล คือมันอร่อย แบบไม่เคยคิดมาก่อนเลยว่าจะชอบแนวนี้ งงตัวเองจริงๆ ใครเป็นแบบผมบ้างอะครับ
ปล. ประเด็นคือผมอยากเล่าให้ฟังเฉยๆครับ *-*
ปล2. ปัจจุบันนี้ผม ทำงานเเล้วอยู่ในกรุงเทพครับ กลับบ้านปีใหม่นี้ กะว่าจะไปให้แม่กับยาย จัดมื้อใหญ่ๆให้ซักหน่อย ขอบคุณที่เสียเวลาอ่านครับไอติม

จากคุณ : periodic
เขียนเมื่อ : 19 พ.ย. 55 17:22:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com