Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โคคาแลนด์ โคคาสุกี้ 55 ปี กับบริการแบบ...คนวัยเกษียณ ติดต่อทีมงาน

หลายๆ คนที่เล่นเฟซบุ๊ค คงคุ้นๆ กับเกมโคคาแลนด์ ที่เป็น app ของร้านโคคาสุกี้
ว่าด้วย...มีการให้ปลูกผัก เลี้ยงสัตว์ ตามระยะเวลาที่กำหนด แล้วเก็บเกี่ยว เก็บคะแนนแต้มไปเรื่อยๆ
เมื่อได้ครบตามจำนวนที่กำหนดก็จะได้ 1 จาน เราสามารถเล่นไปได้เรื่อยๆ เก็บคะแนนไว้

แต่เนื่องจาก เขากำหนดให้เรา กดปุ่มแลกอาหารได้เพียงครั้งละ 1 จานเท่านั้นก่อน
เท่ากับว่าเราต้องไปกินที่ร้าน ถ้าไม่พอก็ค่อยรอให้ร้านคีย์รหัสของเราเข้าระบบแล้ว เราถึงจะสามารถกดรับรหัสจานต่อไปได้

วันนี้นัดกับเพื่อนจะไปกินโคคา ที่สาขาสยามสแควร์ ก็นัดไปกัน 2 คนเราและเพื่อนนี่แหละค่ะ

พอเดินไปถึงร้านพนักงงานรอต้อนรับลูกค้า ไหว้ทักทายเราอย่างดี แต่บอกเราว่าปิดร้านไม่รับลูกค้าค่ะ เพราะ "ทัวร์ลง"
สะดวกสาขาเซ็นทรัลเวิลด์ไหมคะ

ก็คิดอยู่ในใจ มาถึงขนาดนี้ก็คงต้องสะดวกแหละค่ะ เรามันก็นิสัยเสีย เห็นแก่ของฟรี ขี้ตะกละ
เดินสกายวอล์กกันไป 2 สาวเราและเพื่อน ขึ้นไป หน้าร้านมีคนรอคิวอยู่เยอะ ไปถึงเป็นคิวที่ 10 ตั้งใจจะมากินอยู่แล้ว
และเข้าใจด้วยว่าคนมารอกินของฟรีกันเยอะ
ยังคิด+พูดอยู่กับเพื่อน ว่าก็โอเค รอนะ ไม่น่าจะนาน โคคา ไม่ใช่ลานเบียร์ คงไม่มีใครกินอิ่ม นั่งแช่่
และแล้ว คิวที่ 10 ไม่นานอย่างที่คิดจริงๆ ค่ะ
ได้โต๊ะนั่งห้องกั้น ส่วนตัวด้วย มา 2 คน นั่งโต๊ะเหมือนมากัน 6 คน แต่พนักงานก็เป็นคนเลือกให้เรานั่งโต๊ะนี้เองค่ะ
ได้นั่งก็ยื่นกระดาษที่จดรหัสส่งให้ พนง.บอกว่า โคคาแลนด์รอนานแป๊บนึงนะคะ โอเคไม่เป็นไร เค้าคงมากินฟรีกันเยอะหมือนเรา
พนง.รับกระดาษโต๊ะเราไป 2 แผ่น ของเรา 1 ของเพื่อน 1 แต่เพื่อนเราเขียนทั้งข้างหน้าข้างหลังค่ะ
แต่เราบอก พนง.แล้วว่ามีด้านหลังซึ่งเธอก็รับรู้ ยังบอกเราเลยว่า ไก่หมด

ปัญหาคือ มันไม่ได้หมดแค่ไก่ แต่เนื้อแกะ นกกระจอกเทศ หอยนางรม ผักกาดขาว (ร้านขายสุกี้ แต่ไม่มีผักกาดขาว???)
ก็หมดค่ะ
ที่สำคัญกว่านั้น คือ มีของหมดเพิ่มแต่ไม่ยอมมาบอกเราว่าหมด
นอกจากนี้คือ เสิร์ฟอาหารไม่ครบ พอทวงพนักงานไปว่า ยังได้ของไม่ครบ จึงมี พนว. อีก 1 คน
เดินมาหาเราและเพื่อนที่โต๊ะ พร้อมกระดาษที่จดรหัสคูปอง แล้วถามเราว่าแผ่นนี้ๆ ได้ครบไหม เราเลยบอกว่ากระดาษแผ่นเล็กมีเขียนด้านหลังด้วย
เค้าถามเราว่า เราได้บอกไหมว่ากระดาษมีจดด้านหลังด้วย เรากะเพือนพูดพร้องกันว่า บอกค่ะ ระหว่างที่กำลังกินอยู๋
เพราและเพื่อนก็เข้าเฟซ ไปกดรับรหัสเพิ่มมาอีก แล้วก็ส่งให้ พนง.
การรอครั้งนี้มันนานเกินจนต้องทวงค่ะ เพราะเห็น พนง.ครัวเริ่มทำท่ายืนตรงเคารพธงชาติกันแล้วคงแปลได้ว่าว่าง
พนง.เดินกลับมาบอกว่า คีย์รหัสไปแล้ว เท่ากับว่า เค้าหมายความว่าเราแลกมากินไปแล้ว ซึ่งเรากับเพื่อนพูดเป็นเสียงเดียวกัยเลยว่ายังงงงงงงงงนะคะ
เราจำกระดาษที่จดส่งไปให้ทั้ง 2 ครั้งได้ เราบอกให้เค้าไปหา
แล้วเหตุการณ์โอละพ่อ โอละแม่ก็เกิดขึ้้นค่ะ
พนง.หญิงอวบวัยล่วงเข้ากลางคน กลับมายืนยันกับเราที่โต๊ะอีกครั้งว่า เราได้กดรหัสรับอาหานจานนั้นๆ ไปแล้ว
ซึ่งเราให้เค้าไปหากระดาษรอบแรก ที่มี 2 แผ่น กับกระดาษรอบหลังที่มีแผ่นเดียวมายันเลยว่ารหัสซ้ำกันไหม
หญิงอวบก็บ่นๆ ว่ากระดาษหาไม่เจอ บอกให้เราจดมาเลยว่ารอบหลังมีรายการอะไรกี่จาน เราติ๊กไว้แล้วว่าอะไรเท่าไหร่
เราก็ต้องมาจดให้เค้าใหม่ หญิงอวบรอไม่ไหว ก็เดินจากไปแล้วบอกเดี๋ยวมาเอา ผ่านไป 3 นาทีกลับมากับกระดาษครบชุด
ซึ่งชุดแรก 2 ใบ ได้รายการครบแล้ว แต่ชุดหลังเขียนส่งไปยังไม่มีอะไรมาเสิร์ฟเลยแม้แต่วิญญาณหมู จะมาบอกว่ารหัสคีย์ไปแล้วกับเราไม่ได้
เพราะเทียบรหัสดูแล้ว มันไม่ซ้ำกัน หญิงอวบดูท่าว่าจะเข้าใจ จึงพูดพร้อมจากไปแต่ทิ้งไว้ซึ่งน้ำเสียงกระแทกกระทั้น

คำพูดและน้ำเสียงของนางทำให้เราต้องกลับมาถามตัวเองว่า นี่ฉันผิดอะไร มันคือความผิดพลาดจากทางฝ่ายเธอชัดๆ
แต่ทำไมเราต้องมานั่งฟังน้ำเสียงแบบนั้นที่เธอกระแทกใส่
ตลอดเวลาที่รอนาน เราเป็นฝ่ายอารมณ์ร้อนมากกว่าเพื่อน ซึ่งนั่งชิวๆ ใจเย็นๆ ด้วยซ้ำ แต่เสียงที่พนักงานพูดกระแทกใส่
เพื่อนเรามันรู้สึกได้ค่ะ อารมณ์จะกินต่อเริ่มหดหาย เพื่อนเริ่มบ่นว่าคิดเงินเลยไหม
เราบอกว่าไม่ได้ รออาหารนั่นแหละ ไม่กินก็เอามาต้มทิ้งไปเลย
ก็เป็นตามนั้นค่ะ อาหารมาเสิร์ฟ แบบขาดๆ เหมือนเดิม ไม่บอกอีกแล้วว่าอะไรหมด แต่ไม่สนใจแล้ว
เรียกเก็บเงิน ยังไม่พอค่ะ มีใส่รายการที่สั่งแต่ไม่ได้แล้วมาคิดเงินกับเราอีก ก็ส่งบิลกลับไปแก้
พนง.ที่เราเรียกเก็บเงินเป็นผู้ชายวัยล่วงเข้ากลางคน แต่งตัวไม่เรียบร้อย เสื้อหลุดออกนอกกางเกง พูดจากระโชกโฮกฮาก
พูดกับเราเหมือนพูดกับเพือน ฟังยังไงก็ไม่สุภาพ
บิลมาอีกครั้ง ค่าเสียหาย 556 บาท เพราะว่าเราสั่งอาหารในเมนูมาทานกันก่อนที่อาหารโคคาแลนด์จะมาเสิร์ฟค่ะ

ถามว่าราคาขนาดนี้ ถ้ากินร้านอื่นคงอิ่มไปแล้วเนอะ  
กินโคคาวันนี้ (24/11/55) ก็อิ่มเหมือนกันค่ะ เจอพนักงานบริการแบบนี้เข้าไปอิ่มเลย
บริการสมกับอายุที่เปิดมา 55 ปีจริงๆ ค่ะ เก่าแก่วัยเกษียณสมควรแก่การปลดประจำการจริงๆ

ที่มาโพส เพราะอยากประจานค่ะ เอาง่ายๆ
เราโกรธมาก โดนการกระทำแบบนี้ใส่ จากพนักงานบริการ
ไม่ใช่ความผิดของเราซักนิด แถมคำพูดคำขอโทษก็ไม่มี ยังมากระแทกเสียงใส่เราและเพื่อนอีก

ตัวเราเองก็ทำงานบริษัทร้านอาหารนะคะ หัวใจหลักสำคัญของหน้าร้านคือ "การบริการ" ค่ะ
ไม่ทราบว่าเค้ารู้ตัวไหมว่ากำลังทำงาน ทำอาชีพอะไรอยู่
บริษัทเทรนและทรีต ให้พนักงาน รับรู้ความสำคัญกับการบริการมากน้อยแค่ไหน
จากการที่ไปนั่งกินวันนี้แค่วันเดียวของเพื่อนเราที่ไม่เคยกินโคคามาก่อน
เพื่อนเรายังมองออกว่า นอกจากรสชาติที่เจ้าใหญ่อันดับหนึ่งทำอร่อยกว่าแล้ว
คือเรื่อง การบริการ ของพนักงานอีก 1 อย่างค่ะ ที่ทำให้ร้านที่เปิดมา 55 ปี ที่ทั้งเก่ากว่าแก่กว่า แต่ก็ยังด้อยกว่าอยู๋ดี  

ปล. เรามีรหัสที่ยังไม่ได้ใช้ และจะหมดอายุ วันที่ 8/12/55 นี้ค่ะ
ใครสนใจหลังไมค์มาได้นะคะ ไปลองดูว่าเป็นยังไง...

แก้ไขเมื่อ 25 พ.ย. 55 01:17:52

แก้ไขเมื่อ 25 พ.ย. 55 00:50:01

จากคุณ : Mini Mo
เขียนเมื่อ : 25 พ.ย. 55 00:34:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com