Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

"กับข้าวเมือง" มนต์เสน่ห์ที่ไม่มีวันเสื่อมคลาย ติดต่อทีมงาน

ตั้งชื่อกระทู้ซะโก้  แต่ว่าวันนี้คงจะไม่มีอะไรเป็นแก่นสารมากมาย  เนื่องจาก

เมื่อสัปดาห์ก่อน ผมมีเรื่อง ซุกซัก ๆ  (แปลว่าวุ่นมากมาย)  นิดหน่อย ก็เลย
หายไปจากก้นครัว ไปชั่วคราว  พอเดี๋ยวผ่านไปแล้ว  คิดถึงกันก็ดันไม่มี
วัตถุดิบ  มานำเสนอ  ซึ่งจริง ๆ แล้วช่วงนั้นจะมีเมนูมากมายมหาศาล ที่ควร
จะได้เอามาแนะนำกัน  แต่ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้  เพราะถ้าผมมัวถือกล้องถ่ายรูป
ถ่ายนั่นถ่ายนี้ คงโดนด่าตายหะ

ว่ากันว่า (ในวงแคบของสังคมชนบท) ใครก็ตามถ้ามีการมีงานอะไร  เจ้าภาพต้องลงมือทำอาหารเองทุกอย่าง  แปลความหมายได้ 2 ทาง คือ

1. เจ้าภาพไม่ไว้ใจฝีมือใครเลยนอกจากตัวเอง   (ดีไหมละ)

2. เจ้าภาพไร้ญาติ  ขาดเพื่อน  ไม่มีใครมาช่วยจึงต้องทำเอง (ดีไหมละ)

ส่วนของผม  2  ประเด็นนี้ตัดไป  ช่วงเตรียมงานก่อนงาน 4-5 วัน พวกเรา
มาช่วยกันเตรียมนั่นเตรียมนี่  ทำงานกันไป  ทำกินกันไป  เฮฮากันไป
ประสาผู้ไม่หนุ่ม  ได้ใจกันไปเยอะแยะเลย

วันนี้ผมคงมีเรื่องและภาพที่ไม่สมบูรณ์แบบนัก  ถือว่ามาทักทายกันก็แล้วกัน

ขอเปิดกระทู้ด้วยภาพเอื้องแซะของจริง  ที่มีคนรักกันเอามาฝากร่วมงาน เขา
เอามาเองนะ  ผมไม่ได้สั่งซื้อ  ถือว่าไม่ได้ทำลายธรรมชาตินะครับ

มือที่เห็นจัดดอกเป็นมือของน้องสาวผมเอง  เจ้าของผลิตภัณฑ์ เอื้องแซะประดิษฐ์  ที่มีสะโลแกน  "เอื้องแซะ  กล้วยไม้หอม  ดอกไม้งาม  คู่นามแม่
ฮ่องสอน "

จากคุณ : สล่าปู่
เขียนเมื่อ : 27 พ.ย. 55 19:57:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com