Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาทานกับข้าวไทยไกลบ้านกันค่ะ ติดต่อทีมงาน

เริ่มสนุกกับการทำครัว ตั้งแต่มาอยู่ห่างไกลบ้านนี่แหละค่ะ เมื่อก่อนทำงานอยู่กทม ซื้อกินตามร้านขายข้าวแกงตลอด ง่ายดี ปากเดียว 30 บาทก็อิ่มแล้วเนาะ
ตอนจขกท ย้ายมาอยู่สิงคโปร์ใหม่ๆ นอกจากวัฒนธรรม จะแตกต่างแล้ว ก็มีอาหารการกินนี่แหละค่ะ ที่คิดว่าลำบากมาก
เคยทานรสจัด เผ็ดๆ เปรี้ยว เค็ม กลายเป็นว่าต้องกินต้มจืด ปลาทอด พะโล้ทุกวันค่ะ อาทิตย์สองอาทิตย์แรกพอไหว แต่พอเริ่มเป็นเดือน เริ่มไม่อยากแตะอาหารพวกนี้เลย เวลากินข้าวก็ตักข้าว 2 ช้อนโต๊ะค่ะ กินเพื่อที่จะไม่หิว ทรมานแค่นั้นเอง

ถึงคราวลำบากก็มาอยู่ได้ 2 เดือนก็ตั้งท้องค่ะ มึนๆ เบลอๆ ไม่คิดว่าลูกจะมาเร็วขนาดนี้ และแพ้ท้องค่ะ ไม่อยากกินข้าว อยากนอนนิ่งๆ อย่างเดียว
กินได้แต่แตงโม ใจอยากกินมะม่วง ส้มตำ แต่ก็หายากค่ะ ต้องขับรถไป สามีก็ทำงาน ไปไหนไม่รอดค่ะ ต้องทำกินเอง ก็เป็นจุดเริ่มต้นที่ต้องหัดทำอาหารทานเองและรักการทำอาหาร ตั้งแต่นั้นล่ะค่ะ
แรกๆ ต้องเททิ้งซะส่วนใหญ่ แต่ตอนนี้ ภูมิใจค่ะ กับข้าวเราไปวัดไปวาได้ไม่อายใครแล้ว

ก๋วยจั๊บที่เคี่ยวเมื่อสองวันก่อนค่ะ วันนี้มันอร่อยเท่าๆ กับร้านในสิงคโปร์ที่ทำขายกันเลยค่ะ อร่อยจนสามีชม และกินๆ ๆ ไม่เบื่อเลย น่าภูมิใจมั้ยคะ อิอิ

จากคุณ : wippygal25
เขียนเมื่อ : 1 ธ.ค. 55 11:16:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com