CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

จิงโจ้ หนีไปเที่ยวปิล๊อค ตอนที่ 1 ออกเดินทาง (แล้วก็กิน อิอิ)

สวัสดีครับ เพื่อน ๆ  ทุกท่าน และแล้วจิงโจ้ ก็หนีไปเที่ยวมาอีกแล้ว  คราวนี้ไปที่ชื่อแปลก บ้านปิล๊อค กาญจนบุรี   คงเคยได้ยินกันบ้างแล้วนะครับ  ไปสอบถามคนท้องถิ่นมา เขาบอกว่า ไม่แน่ใจนัก แต่ น่าจะมาจากชื่อเดิมที่ว่า ผีหลอก  เนื่องจากว่าในอดีตที่ผ่านมา ถิ่นนี้เป็นถิ่นที่ห่างไกล แล้วก็กันดารเหลือเกิน จนเหมือนผีหลอก จนต่อมาได้มีการทำเหมืองแร่ซึ่งมีทั้ง ดีบุก แล้วก็ วุลแฟรม  แต่แล้วต่อมาการทำเหมืองก็ ล่มสลายลงไปอีก  

และแล้วต่อมาก็มาถึงเวลาของท่อก๊าซ ของ ปตท. ซึ่งได้มีการซื้อก๊าซจากแหล่งก๊าซยาดานาของพม่า (ภายใต้สัมปทานของ Total ฝรั่งเศส)  ซึ่งมาเข้าฝั่งไทย ณ จุดแรกที่บ้านอีต่อง  ใกล้ ๆ  กับ บ้านปิล๊อค  เลยทำให้แถวนี้มีชิวิตชีวาขึ้นมาบ้าง

แต่ที่ตั้งใจจะมาจริง ๆ  แล้ว เพราะเคยได้ยินชื่อเสียงของบ้านพักแบบ home stay ของคุณป้าฝรั่งคนนึง ซึ่งร่ำลือกันว่าน่าอยู่เหลือเกิน  เลยต้องมาลองกันหน่อย  ค่อย ๆ  ตามผมมานะครับ (หลายตอน อิอิ)  เริ่มออกเดินทางกันเลยนะครับ  มา ข้ามสะพานพระราม 8 ไปกันเลย

แก้ไขเมื่อ 04 ต.ค. 47 22:06:46

จากคุณ : jojo02 - [ 4 ต.ค. 47 20:35:54 ]