CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

เอาพายไก่ซ้อสขาว(รุ่นทดลอง)มาฝากจ้า มีปัญหามาถามผู้รู้ด้วยค่ะ

ได้แรงบันดาลใจมาจากกระทู้ของคุณแม่ปูขาเกห้องแม่บ้านต่างแดน และก็คุณ lumos ด้วยค่ะ แต่ที่ทำวันนี้เป็นพายไก่ซ้อสขาว สูตรที่ใช้ทำแป้งพาย ก็มี
    แป้งสาลีเอนกประสงค์ 3 ถ้วย
    เกลือ  1/2 ชช.
    เนยสดแช่เย็น  1/2 ถ้วย
    vegetble shortening 1/2 ถ้วย
    นมสด 6 ชต.
      ตอนที่ผสมทุกอย่างเข้ากันหมดแล้ว(ยกเว้นนม) เจ้าตัวแป้งพายนี่ก็ดูชื้นมากแล้วค่ะ เลยใส่นมไปแค่ 3 ชต. เสร็จแล้วก็เอาไปแช่ตู้เย็นไว้ค่ะ3ชั่วโมงได้ค่ะ สุดท้าย แป้งพายที่อบออกมามันร่วนมากๆ แบบว่าสะกิดนิดเดียวก็แตกเป็นผงเลยค่ะ เป็นเพราะอะไรทราบมั้ยค่ะ ช่วยตอบหน่อยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 14 เม.ย. 48 23:35:40

จากคุณ : pimpim_ka - [ วันเนา (14) 23:25:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป