CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

มัฟฟินลูกพรุนค่ะ...

ตั้งใจจะทำมา 2 เดือนแล้วค่ะสำหรับมัฟฟินลูกพรุนแต่ก็ไม่ได้ทำสักที ซื้อลูกพรุนมาหลายรอบก็แอบกินหมดก่อนทุกที^^  วรรณได้สูตรมาจาก Health and Cusine ฉบับมิ.ย. 48 ค่ะ ส่วนผสมมีดังนี้ค่ะ
    ไข่ไก่ 1 ฟอง
    นมสดจืด 1 ถ้วย
    น้ำลูกพรุน 3/4 ถ้วย
    น้ำตาลทราย 1/4 ถ้วย
    น้ำตาลทรายแดง 2 ช้อนโต๊ะ
    แป้งสาลีเอนกประสงค์ 3 1/2 ถ้วย
    ผงฟู 1 1/2 ช้อนโต๊ะ
    เกลือ 1/4 ช้อนชา
    ผงลูกจันท์ป่น 1 ช้อนชา
    ลูกพรุนสับหยาบ 1 1/2 ถ้วย
    น้ำมันพืช 3/4 ถ้วย
    สำหรับสูตรนี้เป็นมัฟฟินเพื่อสุขภาพไม่ใช้เนยค่ะ แต่วรรณอยากได้กลิ่นหอมของเนยเลยใช้เนยละลายแทนน้ำมันพืชค่ะ แล้วก็เพิ่มน้ำตาล เพราะตามสูตรน้ำตาลน้อยมาก วรรณเพิ่มจากสูตรอีก1เท่า ก็ยังไม่ค่อยจะหวานค่ะ วรรณว่าถ้าใครชอบหวานควรจะเพิ่มน้ำตาลเป็น 1/2 ถ้วย+น้ำตาลทรายแดง 4 ช้อนนะคะ

จากคุณ : A Little Catz - [ 23 ส.ค. 48 02:22:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป