CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

แอบดูครัวบ้านพิม •• ... วันนี้มาชวนชิมขนมไทยๆ ..... "ตะโก้" ....... จ้า

ของขวัญ ของขวัญ

เมื่อก่อนตอนพิมยังเด็ก ๆ สักช่วงประถมเนี่ย  ที่บ้านยายของพิมเขาจะทำขนมไทยกันทุกวันเลยค่ะ
    แต่ว่าไม่ได้ทำทานกันในบ้านนะคะ  ทำขายอ่ะค่ะ รวมถึงทำส่งตามสวนอาหาร ภัตตาคาร
    และก็มีส่งตามที่เขาสั่งๆ  กันมาด้วย

1 ในขนมไทยเหล่านั้นเนี่ย .. ก็จะมี "ตะโก้" รวมอยู่ด้วยอ่าค่ะ  ตะโก้ฝีมือยายพิมเนี่ย ขึ้นชื่อในหมู่คนรู้จักกันมาก  
    นอกจากสมัยก่อน ยายพิมจะทำส่งตามสวนอาหาร ทำตามที่เขาสั่ง ๆ กันมาแล้ว  
    ก็ยังทำไปขายที่วัดอุทัยธารามด้วยอ่ะค่ะ ก็ขายดีใช้ได้เลย ^^

ตะโก้ที่บ้านยายนิยมทำคือ ตะโก้เผือก แห้ว แล้วก็เม็ดบัวอ่าค่ะ  
    แต่ที่พิมชอบสุด สงสัยจะเป็นเม็ดบัวเนี่ยแหละค่ะ เพราะเวลากินจะมันๆ  ดี
    และเนื่องจากวันๆ  ยายทำตะโก้เยอะเนี่ยแหละค่ะ
    ตอนเด็ก ๆ ไม่ว่าจะวันหยุดหรือหลังเลิกเรียน  หากไม่ได้ทำการบ้าน ไม่ได้ทำงานบ้าน
    พิมก็จะถูกจับให้มานั่งหยอดเม็ดบัวกับเผือกที่หั่นชิ้นแล้วลงในกระทงใบเตย เพื่อไว้ทำตะโก้ต่อไปอ่าค่ะ ^^"

แต่แม้วัน ๆ จะถูกนั่งจับให้ทำอะไรเกี่ยวข้องกับตะโก้อย่างนั้น แต่ตอนนั้นพิมก็ไม่เคยสนใจเลยจริง ๆ ค่ะ - -"
    อาจจะเพราะเด็กๆ อ่ะค่ะ วัน ๆ ก็สนใจแต่จะเล่นอย่างเดียว พอโตมาหน่อยนึง ช่วงที่พอจะเริ่มมีความสนใจ ก็ต้องย้ายบ้านใหม่
    ก็เลยไม่ได้เรียนทำตะโก้กับยายซะที  แต่ว่าก็ยังได้กินตะโก้ฝีมือยายอยู่เรื่อยๆ  เพราะว่าน้องชายพิมเขาไปบ้านยายบ่อยอ่าค่ะ

จนวันนึงเมื่อสัก 3-4 ปีมาแล้ว ... พิมนึกอยากหัดทำตะโก้เองบ้างค่ะ แต่ก็เขิน ๆ ที่จะไปขอสูตรจากยาย
    ก็เลยหัดทำเอง เอาสูตรจากโน่นนี่บ้างมาผสมกัน  ตามความรู้สึกว่ามันจะออกมาเหมือนที่ยายทำ
    ส่วนวิธีทำ วิธีกวน วิธีหยอด อันนี้เนี่ย copy มาจากความทรงจำเลยอ่าค่ะ
    แต่เอาเข้าจริงๆ  ตะโก้สูตรนี้ แม้ว่าจะรสชาติใช้ได้แล้ว แต่พิมว่า มันก็ยังอร่อยสู้ของยายไม่ได้อ่าค่ะ

วันก่อนเลยใจกล้า โทรไปบ้านยาย  ...  คุยไปคุยมา  
    ยายก็บอกว่า ถ้าพิมว่าง ๆ ก็ให้ไปเรียนสิ เดี๋ยวยายจะสอนให้แบบเป็นจริงเป็นจังเลย  
    ไม่แค่เพียงตะโก้  แต่จะสอนขนมไทยๆ  อย่างอื่นด้วย เช่น ทองหยอด (ที่จะหยอดยังไงให้หางสวยๆ)  
    ทองหยิบ (ที่จะหยิบยังไงให้ได้กลีบงามๆ)  ฝอยทอง (ที่จะโรยยังไงให้เส้นไม่ขาด และจะจับยังไงให้ได้แพสวย)  และอีก ฯลฯ อ่าค่ะ
    ซึ่ง ... จะว่าไป พิมก็สนใจมากอยู่ น้าสาว กับแม่พิม เขาก็เห็นดีเห็นงามด้วย  บอกให้รีบ ๆ มาเรียน ก่อนที่ร่างกายยายจะไม่ไหว (เกือบๆ   80)
    นี่พิมก็เลยกะว่า ตั้งแต่เอ่อ เดือน.. พ.ย. เป็นต้นไป จะไปทยอยเรียนอาทิตย์ละอย่างอ่าค่ะ  smile

..........

แต่ยังไงวันนี้ มาดูตะโก้... ฝีมือพิมกันไปก่อนนะคะ ^^

ป.ล. กระทงนึงเนี่ย เอ่อ... ไม่ใหญ่นะคะ ประมาณ 1 นิ้วนิดๆ ค่ะ แต่ที่ดูใหญ่ เพราะพิม zoom อ่า smile

จากคุณ : @ - ENYA - @ - [ 16 ก.ย. 48 17:54:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป